Phấn đấu trở thành trung tâm y tế chất lượng cao
Bác sĩ Khoa Tim mạch, Bệnh viện Đa khoa tỉnh thăm khám sức khỏe cho bệnh nhân.
Xây dựng hệ thống cơ sở y tế tập trung, hiện đại
Nói về mục tiêu xây dựng Thái Bình trở thành trung tâm y tế chất lượng cao của khu vực, đồng chí Phạm Văn Dịu, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Y tế không giấu niềm vui, phấn khởi chia sẻ về các dự án phát triển ngành Y tế đã, đang được triển khai; về một hệ thống cơ sở y tế tập trung, đồng bộ, hiện đại đang dần được hình thành. Khi đó, các cơ sở y tế sẽ đủ khả năng tiếp nhận trang thiết bị y tế tiên tiến, thu hút nguồn nhân lực y tế chất lượng cao, áp dụng được các kỹ thuật hiện đại trong khám chữa bệnh, đáp ứng nhu cầu chăm sóc và bảo vệ sức khỏe ngày càng cao của nhân dân trong tỉnh và các tỉnh lân cận.
Trong số nhiều dự án xây dựng cơ sở hạ tầng của ngành Y tế đã, đang được triển khai, chỉ riêng Dự án khu trung tâm y tế được tỉnh phê duyệt trên diện tích 42ha, nằm ở phía Nam thành phố Thái Bình với 11 đơn vị, bệnh viện đã thể hiện bước đổi mới đột phá, hứa hẹn thay đổi cơ bản diện mạo của ngành Y tế. Khởi công xây dựng từ năm 2011, đến nay Dự án khu trung tâm y tế đã dần được lấp đầy. Sau Bệnh viện Tâm thần với 11 khối nhà hiện đại khánh thành và đi vào hoạt động từ năm 2013, đến năm 2015 đã có thêm Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Phụ sản An Đức khánh thành, đồng thời là công trình trọng điểm, ý nghĩa của ngành Y tế được gắn biển công trình chào mừng Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX. Hiện tại, các công trình: Bệnh viện Đa khoa 1.000 giường, Bệnh viện Lâm Hoa cơ sở 2, Bệnh viện Lão khoa và Trung tâm Dưỡng lão, Bệnh viện Mắt, Trung tâm Cấp cứu 115, Trung tâm Dịch vụ tổng hợp và dược mỹ phẩm, Khu xử lý chất thải y tế tập trung... cũng đang trong quá trình xây dựng và hoàn thiện. Trong thời gian tới, Khu trung tâm y tế với các tòa nhà cao tầng, hiện đại sẽ hoàn thành và đi vào hoạt động, trở thành khu khám chữa bệnh chất lượng với quần thể các bệnh viện, trung tâm liên hoàn, thống nhất. Song song với Khu trung tâm y tế, thời gian qua, còn nhiều dự án xây dựng cơ sở vật chất hiện đại khác được ngành Y tế thực hiện như xây mới Trung tâm Phòng chống HIV/AIDS, Trung tâm Y tế dự phòng, nhà kỹ thuật và điều hành, khu điều trị chất lượng cao của Bệnh viện Đa khoa tỉnh… Đồng chí Giám đốc Sở Y tế phấn khởi chia sẻ: Chưa có thời kỳ nào ngành Y tế lại được tỉnh quan tâm đầu tư xây dựng hệ thống cơ sở vật chất lớn và đồng bộ như hiện nay, đây là sự động viên, khích lệ lớn của tỉnh giành cho ngành.
Phát triển kỹ thuật y tế hiện đại, chuyên sâu
Để đáp ứng nhu cầu khám chữa bệnh ngày càng cao của nhân dân, khắc phục tình trạng nhiều người bệnh phải chuyển điều trị tại các bệnh viện tuyến trung ương, bên cạnh việc đầu tư xây dựng cơ sở vật chất hiện đại, ngành Y tế đã tranh thủ các dự án trong nước và quốc tế, đồng thời triển khai hiệu quả công tác xã hội hóa đầu tư các trang thiết bị y tế, ứng dụng khoa học kỹ thuật mới trong khám chữa bệnh. Trong đó, Bệnh viện Đa khoa tỉnh và các bệnh viện chuyên khoa tuyến tỉnh là những đơn vị mạnh dạn đi đầu trong đầu tư hàng trăm tỷ đồng mua sắm trang thiết bị kỹ thuật tiên tiến, hiện đại. Theo bác sĩ Hà Quốc Phòng, Giám đốc Bệnh viện Đa khoa tỉnh, trong khoảng 4 năm gần đây, riêng Bệnh viện Đa khoa tỉnh đã đầu tư gần 140 tỷ đồng trang bị máy cắt lớp vi tính đa dãy 128 lát cắt, máy phân tích tế bào hoàn toàn, X.quang kỹ thuật số, máy phẫu thuật Phaco, định danh vi khuẩn, cấy máu, tán sỏi bằng laser... Các trang thiết bị hiện đại được đưa vào sử dụng đã phát huy hiệu quả tích cực, hỗ trợ giải quyết được nhiều bệnh mà trước đây phải chuyển lên tuyến trên do thiếu trang thiết bị, góp phần giảm chi phí và thời gian điều trị tối ưu cho người bệnh. Hiện ngành Y tế đang tiếp tục tranh thủ các dự án, các nguồn đầu tư, tài trợ, xã hội hóa mua sắm hệ thống thiết bị y tế hiện đại, tiên tiến nhất trên thế giới phục vụ hoạt động của Khu trung tâm y tế, nhà kỹ thuật và điều hành 9 tầng, khu điều trị chất lượng cao 12 tầng, Trung tâm Tim mạch, Trung tâm Xạ trị ung bướu và chẩn đoán ung thư sớm…
Để chuẩn bị nguồn nhân lực tương xứng, đón đầu và sẵn sàng cho Bệnh viện Đa khoa 1.000 giường, khu điều trị chất lượng cao, Trung tâm Tim mạch và Trung tâm Xạ trị ung bướu…, đáp ứng nhu cầu khám bệnh, chăm sóc, điều trị và thực hiện kỹ thuật cao theo yêu cầu, ngành Y tế rất chú trọng đào tạo nguồn nhân lực chất lượng với nhiều giải pháp. Ngoài thu hút, tuyển dụng nhân tài về công tác tại các bệnh viện, thời gian qua, hàng trăm cán bộ, nhân viên y tế đã được chọn cử đi đào tạo, tiếp thu các kỹ thuật chuyên sâu chuyên ngành ở các bệnh viện tuyến trung ương và nước ngoài. Thực hiện đề án bệnh viện vệ tinh, các bệnh viện tuyến tỉnh thường xuyên mời các giáo sư đầu ngành về thực hiện kỹ thuật ngay tại tỉnh, vừa chuyển giao kỹ thuật mới, vừa đào tạo nguồn nhân lực tại chỗ… Do phát triển đồng bộ các giải pháp, ngay thời điểm hiện tại hệ thống khám chữa bệnh và điều trị ngành Y tế Thái Bình đã thực hiện được nhiều kỹ thuật cao như phẫu thuật chấn thương sọ não, phẫu thuật cột sống, thoát vị đĩa đệm, nội soi khớp gối, các phẫu thuật nội soi bệnh lý ống tiêu hóa, mật, bàng quang, nội soi cắt ung thư tử cung, hỗ trợ hiếm muộn sản khoa, phẫu thuật ngoại nhi…; số lượng người bệnh điều trị nhanh lành bệnh tăng, tỷ lệ tử vong, tỷ lệ chuyển tuyến trên giảm nhiều so với trước đây.
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng