Người dân Tiền Hải hướng về ngày bầu cử
Ảnh: MẠNH THẮNG
Năm nay mặc dù đã 92 tuổi nhưng ông Nguyễn Văn Cổn (thôn An Nhân Hưng, xã Bắc Hải) vẫn nhớ rõ không khí ngày Tổng tuyển cử đầu tiên 70 năm về trước, ngày 6/1/1946, lần đầu tiên ông được cầm lá phiếu đi bầu cử và cũng là lần đầu tiên người dân Việt Nam được thực hiện quyền làm chủ của mình. Ông Cổn chia sẻ: Thời đó, tôi cũng như nhiều người dân trong làng, trong xã lần đầu tiên được cầm lá phiếu bầu đại biểu Quốc hội, rất là sung sướng, phấn khởi. Từ hoàn cảnh người dân mất nước, nhờ Đảng, nhờ Hồ Chủ tịch chỉ lối soi đường giành độc lập, tự do cho dân tộc, người dân được tự tay cầm lá phiếu bầu ra những đại biểu xứng đáng để thay mặt nhân dân, mang lại quyền lợi cho nhân dân, tôi cảm thấy mình được đổi đời.
Từ năm 1946 đến nay, Quốc hội đã qua 13 lần bầu cử nhưng với ông Cổn, cuộc bầu cử lần này vẫn có những cảm xúc đặc biệt khi quê hương, đất nước đang trên đà phát triển mạnh mẽ. Ông Cổn mong muốn trong cuộc bầu cử lần này, mỗi cử tri sẽ sáng suốt lựa chọn được những người đủ đức, đủ tài để phụng sự Tổ quốc, phục vụ nhân dân ngày càng tốt hơn.
Ngày bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 đang đến gần. Có thể thấy một không khí hưởng ứng sôi nổi của mỗi người dân Tiền Hải. Ông Đinh Tiến Hinh, giáo dân Giáo xứ Đền Thánh Đông Phú kỳ vọng: Không chỉ riêng tôi mà toàn thể giáo dân trong Giáo xứ đều mong muốn cử tri sẽ sáng suốt lựa chọn những người tiêu biểu nhất về đức, về tài đại diện cho ý chí, nguyện vọng của nhân dân và có nhiều đóng góp để giúp cho quê hương, đất nước phát triển cả về kinh tế, văn hóa, xã hội, an ninh, quốc phòng... Còn ông Nguyễn Minh Thiêm (thôn Đại Đồng, xã Nam Trung) thì mong muốn: Cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND các cấp lần này làm sao cử tri vừa thể hiện tinh thần trách nhiệm, nghĩa vụ của mình, sáng suốt lựa chọn những người có đức, có tài, có tâm, có tầm để bầu làm đại biểu Quốc hội và HĐND các cấp vừa tích cực đi bầu cử, bảo đảm đông đủ, đúng thời gian quy định theo đúng các quy định của pháp luật về bầu cử.
Mong muốn có thể lựa chọn được những đại biểu ưu tú, thực sự xứng đáng với lòng tin của mình cũng chính là thể hiện ý thức trách nhiệm của mỗi người dân Tiền Hải với đất nước nói chung, với quê hương nói riêng bởi tất cả đều kỳ vọng trong nhiệm kỳ tới những đại biểu do mình lựa chọn bầu ra sẽ góp phần đưa kinh tế - xã hội ngày càng phát triển, đời sống của nhân dân ngày càng ấm no, hạnh phúc.
Hải Đông
(Đài Truyền thanh Tiền Hải)
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư