Người cao tuổi xã Vũ Lạc hướng về bầu cử
Người cao tuổi xã Vũ Lạc theo dõi thông tin liên quan đến bầu cử.
Ông Nguyễn Đình Dương ở thôn Thượng Cầm năm nay 82 tuổi. Nguyên là cán bộ xã nên ông luôn quan tâm đến các hoạt động của địa phương, đặc biệt là công tác chuẩn bị bầu cử. Từng trải qua nhiều lần bỏ phiếu bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND các cấp nên hơn ai hết, những người cao tuổi như ông Dương hiểu rõ quyền lợi của cử tri trong việc cầm lá phiếu để lựa chọn những người xứng đáng bầu vào các cơ quan quyền lực của nhà nước. Ông Dương chia sẻ: Trải qua nhiều kỳ đại hội Đảng, nhiều kỳ bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND các cấp, đất nước ta nói chung, quê hương Vũ Lạc nói riêng đã khởi sắc rất nhiều. Đây là thành quả của sự lãnh đạo của Đảng, điều hành của chính quyền. Chứng kiến sự đổi thay của quê hương, đất nước, nhân dân Vũ Lạc, đặc biệt là người cao tuổi chúng tôi rất phấn khởi. Được 11 lần cầm phiếu bầu đại biểu Quốc hội, tôi thấy rất vinh dự. Trong cuộc bầu cử lần này, dù tuổi cao nhưng tôi sẽ cố gắng đến địa điểm bỏ phiếu từ sớm, tự tay cầm lá phiếu bầu bỏ vào hòm phiếu.
Để góp phần tuyên truyền, cổ động nhân dân hướng về ngày bầu cử, nhiều hội viên Hội Người cao tuổi xã Vũ Lạc đã tích cực tham gia viết bài tìm hiểu các quy định của pháp luật về bầu cử, quyền lợi của cử tri trong bầu cử để tuyên truyền trên hệ thống truyền thanh địa phương; tích cực tham gia và vận động nhân dân tham gia các hội nghị cử tri để giới thiệu, lấy ý kiến nhận xét đối với những người ứng cứ đại biểu HĐND các cấp. Ông Lê Trí Đức ở thôn Vân Động cho biết : Người cao tuổi rất quan tâm đến cuộc bầu cử lần này. Cuộc bầu cử diễn ra sau thành công của Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII, đây là một điều rất đáng mừng. Để lựa chọn những người xứng đáng bầu vào Quốc hội và HĐND các cấp, đồng thời xác định công tác nhân sự là đặc biệt quan trọng, chúng tôi đã vận động nhân dân tích cực tham gia các buổi tiếp xúc cử tri để giới thiệu, lấy ý kiến nhận xét đối với người ứng cử. Tham gia tuyên truyền nâng cao hiểu biết của cử tri, đặc biệt là những cử tri trẻ tuổi về mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng của cuộc bầu cử. Vận động cử tri tự giác đi bỏ phiếu trong ngày bầu cử.
“Người cao tuổi là những người có nhiều kinh nghiệm và có tinh thần trách nhiệm rất cao trong việc tuyên truyền, vận động con cháu trong gia đình thực hiện chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước. Đặc biệt, tích cực vận động con cháu trong gia đình và nhân dân địa phương hướng về cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2121. Vào ngày bầu cử 22/5 sắp tới, người cao tuổi được địa phương chọn bỏ lá phiếu bầu cử đầu tiên tại các điểm bỏ phiếu” - ông Nguyễn Thanh Minh, Phó Chủ tịch UBND xã Vũ Lạc khẳng định.
Các hoạt động của Hội Người cao tuổi xã Vũ Lạc đã và đang tạo không khí thi đua sôi nổi hướng về ngày bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021. Cổ động nhân dân tích cực tham gia công tác chuẩn bị bầu cử, đồng thời sáng suốt lựa chọn những người đủ đức, đủ tài, đại diện cho ý chí, nguyện vọng của nhân dân bầu vào Quốc hội và HĐND các cấp.
Thúy Vân
(Đài Truyền thanh Thành phố)
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024