Phát động Tháng hành động vì trẻ em năm 2016
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng lãnh đạo Sở Lao động – Thương binh và Xã hội trao quà cho các em có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp lễ phát động.
Đến dự có đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể cùng một số doanh nghiệp trong tỉnh.
Năm 2015 công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em đạt được nhiều kết quả nổi bật: toàn tỉnh có gần 40.000 lượt trẻ em được tặng quà và trợ cấp khó khăn nhân các dịp lễ, tết; tổ chức khám sàng lọc cho gần 1.000 trẻ em, trong đó phẫu thuật miễn phí tim bẩm sinh cho 30 trẻ em; phẫu thuật nụ cười cho 20 trẻ em bị sứt môi, hở vòm miệng; can thiệp, điều trị phẫu thuật cho 34 trẻ em khuyết tật vận động, sẹo bỏng thuộc hộ nghèo, cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn của tỉnh với kinh phí hàng trăm triệu đồng…
Tháng hành động vì trẻ em năm 2016 với chủ đề “Vì cuộc sống an toàn phòng, chống tai nạn, thương tích cho trẻ em” nhằm nâng cao hơn nữa nhận thức, trách nhiệm của các cơ quan, tổ chức, gia đình, cá nhân và trẻ em trong việc phòng, chống tai nạn, thương tích nhằm kiểm soát tình hình tai nạn, thương tích, đặc biệt là tai nạn đuối nước và tai nạn giao thông, đảm bảo cho trẻ em được sống trong môi trường an toàn, lành mạnh để phát triển; tập trung vào các hoạt động trọng tâm, như: tổ chức các chiến dịch truyền thông về phòng, chống, tai nạn thương tích cho trẻ em, nhất là phòng chống tai nạn đuối nước; vận động các tổ chức, doanh nghiệp thăm hỏi, tặng quà cho trẻ em; tổ chức các diễn đàn cho trẻ em tham gia; tổ chức các hoạt động văn hóa, thể thao, vui chơi dịp nghỉ hè an toàn, lành mạnh…
Các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trong tỉnh ủng hộ Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh năm 2016.
Phát biểu tại lễ phát động, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh biểu dương và đánh giá cao công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em tỉnh ta trong thời gian qua, nhất là sự quan tâm của các tổ chức doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh; đồng thời chỉ ra những hạn chế, tồn tại cần khắc phục. Đồng chí đề nghị, thời gian tới các cấp, các ngành, các cơ quan, đơn vị trong tỉnh thời gian tới cần thực hiện tốt một số văn bản của Nhà nước và của tỉnh về việc tăng công tác chăm sóc, giáo dục và bảo vệ trẻ em; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục về quyền trẻ em cho các bậc cha mẹ, thầy cô giáo, các cộng đồng và toàn xã hội, nhất là bản thân trẻ em để mọi người dân trong xã hội thực hiện tốt quyền trẻ em; các ngành chuyên môn trực tiếp làm công tác bảo vệ chăm sóc và giáo dục trẻ em cần tích cực hơn nữa việc tham mưu, đề xuất với tỉnh ban hành và thực thi các chính sách đối với trẻ em một cách hiệu quả.
Tại buổi lễ, các cơ quan, đơn vị, ban, ngành, đoàn thể, doanh nghiệp trong tỉnh đã ủng hộ Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh với tổng số tiền 300 triệu đồng.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia