Triển khai các hoạt động kỷ niệm 55 năm thảm họa da cam ở Việt Nam
Dự hội nghị có đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, cùng đại diện các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh.
Ngày 10/8/1961, quân đội Mỹ mở chiến dịch phun rải chất độc hóa học xuống miền Nam Việt Nam, kéo dài 10 năm liền, gây hậu quả nghiêm trọng và lâu dài đến môi trường, sức khỏe con người Việt Nam. Ở tỉnh ta, hiện nay có khoảng trên 30 nghìn người là nạn nhân của chất độc da cam.
Theo kế hoạch, các hoạt động kỷ niệm được triển khai thực hiện từ tháng 6/2016 đến hết ngày 10/8/2016, tập trung vào 4 nội dung. Đó là tuyên truyền về thảm họa da cam ở Việt Nam và ở Thái Bình; về quan điểm, chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước, của Tỉnh ủy, UBND tỉnh đối với giải quyết hậu quả thảm họa da cam; sự quan tâm, chăm sóc của các cấp ủy, chính quyền tỉnh, sự ủng hộ của xã hội dành cho nạn nhân chất độc da cam. Các cấp hội nạn nhân chất độc da cam/Điôxin tổ chức mít tinh kỷ niệm 55 năm thảm họa da cam; gặp mặt, tặng quà, khen thưởng cán bộ, hội viên và các tổ chức, cá nhân có nhiều đóng góp trong chăm sóc nạn nhân chất độc da cam. Tổ chức vận động xã hội ủng hộ Quỹ nạn nhân chất độc da cam/ điôxin tỉnh. Hội Nạn nhân chất độc da cam/Điôxin tỉnh tổ chức Đại hội thi đua “Vì nạn nhân chất độc da cam” để tuyên dương, khen thưởng và tri ân các tổ chức, cá nhân có thành tích trong xây dựng, phát triển tổ chức hội và tham gia chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân chất độc da cam.
Nạn nhân chất độc da cam học nghề và làm việc tại Hội Nạn nhân chất độc da cam/Điôxin tỉnh.
Việc tổ chức các hoạt động kỷ niệm 55 năm thảm họa da cam ở Việt Nam là dịp để nâng cao nhận thức, sự quan tâm, ủng hộ của xã hội đối với các nạn nhân chất độc da cam, qua đó chung tay xoa dịu nỗi đau, giúp các nạn nhân vươn lên trong cuộc sống.
Mai Hiền
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải