Đông Hưng: Khen thưởng 56 cựu chiến binh làm kinh tế giỏi 5 năm (2011 – 2016)
Những cựu chiến binh có thành tích xuất sắc trong sản xuất, kinh doanh giỏi được khen thưởng tại hội nghị. Ảnh: Hoàng Lanh
5 năm qua, Hội Cựu chiến binh huyện Đông Hưng đã phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện chỉ đạo các cơ sở hội quản lý tốt nguồn vốn vay, số dư nợ đến nay là trên 18 tỷ đồng, cho gần 1000 gia đình hội viên vay phát triển kinh tế, nuôi con học đại học; phối hợp tổ chức tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật về chăn nuôi, trồng trọt cho trên 8000 lượt hội viên, bồi dưỡng kiến thức làm kinh tế cho gần 4000 lượt hội viên… Toàn huyện có 97 công ty, doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, trang trai do cựu chiến binh làm chủ, giải quyết việc làm ổn định cho hàng nghìn lao động. Tỷ lệ gia đình cựu chiến binh nghèo giảm từ 2,5% (năm 2011) xuống còn 1%; từ 4 xã không có gia đình cựu chiến binh nghèo tăng lên 6 xã. Hưởng ứng phong trào “Cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới”, 100% cựu chiến binh có ruộng đã góp đất làm giao thông, thủy lợi nội đồng; hiến 7.360m2 đất ở và trên 50m2 ao làm đường giao thông nông thôn; góp gần 59.000 ngày công lao động, đóng góp và ủng hộ gần 33 tỷ đồng xây dựng nông thôn mới. Các cấp hội trong toàn huyện cũng đã quyên góp tặng hàng nghìn suất quà nhân dịp tết Nguyên đán, phối hợp với các tổ chức xây dựng 173 nhà tình nghĩa tặng cựu chiến binh khó khăn về nhà ở…
Cựu chiến binh Nguyễn Duy Xuyên, điển hình làm kinh tế giỏi của xã Mê Linh (Đông Hưng). Ảnh: Thu Hiền
Tại hội nghị, 56 cựu chiến binh có thành tích xuất sắc trong sản xuất, kinh doanh giỏi được UBND huyện, Hội Cựu chiến binh tỉnh và Hội Cựu chiến binh huyện trao tặng Bằng khen và Giấy chứng nhận sản xuất, kinh doanh giỏi 5 năm (2011 – 2016).
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy