Mong manh sự sống của hai chị em bị bệnh thiếu máu huyết tán
Chị Trần Thị Thúy và hai con gái bị bệnh hiểm nghèo trước căn bếp ở nhờ của ông bà ngoại.
Hai chị em Thu Huyền (9 tuổi) và Huyền Trang (5 tuổi) đều mang trong mình căn bệnh thiếu máu huyết tán Thalassemia di truyền. Chị Trần Thị Thúy kể chị quen và lập gia đình với chồng là người dân tộc Thái ở huyện Mai Châu, tỉnh Hòa Bình, dù chịu khó làm ăn nhưng cái nghèo vẫn đeo bám. Rồi con gái đầu lòng Thu Huyền ra đời, khỏe mạnh như những đứa trẻ khác, vợ chồng chị mừng lắm, những tưởng cháu đã thoát khỏi căn bệnh di truyền của gia đình ông bà nội nhưng đến khi Thu Huyền đi học mẫu giáo thì bắt đầu có biểu hiện mệt mỏi, yếu, thở nông, da xanh, niêm mạc nhợt, dễ cáu gắt, tiếp thu chậm. Vợ chồng chị cho Thu Huyền đi khám, bác sĩ kết luận cháu bị bệnh thiếu máu huyết tán. Nhìn Thu Huyền lịm đi trên tay, chị Thúy khóc cạn nước mắt vì thương con. Nghe bác sĩ tư vấn và qua tìm hiểu, chị Thúy biết, nếu được ghép tế bào gốc thì khả năng chữa khỏi bệnh cho con cao song điều này khó thực hiện vì người có tế bào gốc thường là anh chị em ruột nên quyết định sinh em để cứu chị. Song nỗi đau lại chồng lên nỗi đau bởi cô em Huyền Trang từ lúc lọt lòng đã bị bệnh giống chị. Để cứu các con, suốt mấy năm qua, vợ chồng chị Thúy đã bồng bế Thu Huyền, Huyền Trang đến các bệnh viện hàng đầu từ Bắc vào Nam, cầu cứu đến cả thầy thuốc đông y. Bệnh của hai con chưa thuyên giảm nhưng ruộng nương, nhà cửa, tài sản đều không còn, chị Thúy phải đưa các con về ở nhờ gian bếp xập xệ của ông bà ngoại ở thôn Ngoại Trang, xã Thống Nhất, huyện Hưng Hà còn chồng chị phải vào miền Nam làm thuê kiếm tiền gửi về cho chị đưa con đi truyền máu định kỳ và nuôi đứa thứ ba còn nhỏ. Số tiền chồng chị kiếm được mỗi tháng vài triệu đồng chẳng thấm vào đâu khi chi phí chữa bệnh cho Thu Huyền, Huyền Trang ngày một nhiều.
Dù đã 9 tuổi nhưng Thu Huyền gầy gò, nhút nhát, không nhận thức được nhiều, ngây ngây, ngô ngô, còn cô em Huyền Trang không chỉ còi xương, chậm phát triển mà còn bị lách to, gan to, thận yếu. Cả hai chị em đều phải đi truyền máu định kỳ để kéo dài sự sống, riêng cô em Huyền Trang còn phải chạy thận. Vì không biết mình mang trọng bệnh nên những lúc bình thường hai chị em vẫn lê la chơi đùa với nhau để mẹ làm việc nhà nhưng khi phát bệnh thì thở không ra hơi, người nhợt nhạt, quằn quại bởi cơn đau hành hạ. Chị Thúy phải nén lau nước mắt, ngồi xoa bóp cho con bớt đau.
Sự sống của Thu Huyền và Huyền Trang rất mong manh. Theo bác sĩ Nguyễn Hữu Chiến, Viện Huyết học Truyền máu trung ương, hai cháu có cơ hội kéo dài sự sống nếu được truyền máu và thải sắt thường xuyên; nếu có tế bào gốc để cấy thì hiệu quả cao hơn nhưng chi phí rất tốn kém. Chị Thúy mắt ngấn lệ, ôm các con nói trong nước mắt: “Mong các nhà hảo tâm hãy dang tay cứu vớt hai con chúng tôi, chúng còn quá nhỏ”.
Đỗ Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân