Trung tâm Chăm sóc và Phục hồi chức năng người tâm thần Nâng cao chất lượng chăm sóc, phục vụ đối tượng
Cán bộ, nhân viên Trung tâm Chăm sóc và Phục hồi chức năng người tâm thần luôn nỗ lực để các đối tượng được điều trị và chăm sóc tốt nhất.
Cách đây 9 năm, không ngày nào ông Đinh Xuân Đấu (xã Thái Phương, huyện Hưng Hà) được sống vui vẻ cùng gia đình. Người con gái đầu Đinh Thị Kiều Oanh bị mắc bệnh tâm thần do di chứng của chất độc hóa học từ người cha tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước. Cuộc sống với ông tưởng như sẽ gắn liền với những tiếng hét, tiếng đập phá của con gái mỗi khi lên cơn. Nhưng từ khi được đưa vào Trung tâm Chăm sóc và Phục hồi chức năng người tâm thần, được sự chăm sóc của cán bộ, nhân viên Trung tâm, bệnh tình của con gái ông có nhiều chuyển biến, sức khỏe ngày một tốt hơn. Hôm chúng tôi xuống Trung tâm đúng dịp ông đến thăm con, vui mừng vì con khỏe mạnh, ông phấn khởi chia sẻ: Tháng nào tôi cũng lên Trung tâm thăm con, thấy con được cán bộ, nhân viên Trung tâm chăm sóc chu đáo từ việc điều trị, ăn uống đến công tác vệ sinh tôi thấy rất vui và yên tâm.
Ông Đấu chỉ là một trong số rất nhiều người có công đang gửi con ở Trung tâm Chăm sóc và Phục hồi chức năng người tâm thần để được chăm sóc, điều trị. Hiện tại, Trung tâm đang nuôi dưỡng, điều trị hơn 200 bệnh nhân tâm thần, trong đó 59 đối tượng là người có công với cách mạng (40 thương binh, bệnh binh nặng, 18 con đối tượng nhiễm chất độc hóa học, 1 con liệt sĩ), còn lại là các đối tượng xã hội. Hầu hết các đối tượng đều thuộc dạng tâm thần đặc biệt nặng, thường không làm chủ được bản thân, không tự chủ trong sinh hoạt, vệ sinh cá nhân, nhiều đối tượng thường xuyên lên cơn kích động dẫn tới đập phá đồ dùng, do vậy việc chăm sóc đối với cán bộ, nhân viên Trung tâm luôn gặp nhiều khó khăn. Mỗi ngày, cán bộ, nhân viên Trung tâm ngoài việc thăm khám, cấp thuốc còn lo bữa ăn, tắm rửa, vệ sinh cá nhân cho đối tượng. Công việc tưởng chừng đơn giản nhưng thực tế có chứng kiến việc chăm sóc, điều trị cho bệnh nhân tâm thần ở đây mới thấy đó là công việc mà không phải ai cũng chịu được. Hầu hết bệnh nhân không có người nhà chăm sóc thế nên ngoài việc chữa trị, họ còn phải chăm sóc cho bệnh nhân đến từng bữa ăn, giấc ngủ, tắm giặt, cắt móng tay, móng chân, cắt tóc… Ở Trung tâm, việc y sĩ nữ thường xuyên tắm cho bệnh nhân nam không phải là chuyện lạ. Hộ lý Quách Thị Hải chia sẻ: Ngày mới vào Trung tâm, lúc đầu tôi cũng sợ hãi, căng thẳng khi tiếp xúc với đối tượng. Nhưng rồi sau một thời gian gắn bó, tôi thấy thương người bệnh hơn. Với họ, mình cần phải có tình thương, sự cảm thông sâu sắc thì mới có thể làm được.
Những năm qua, để các đối tượng được điều trị, chăm sóc chu đáo, hàng tháng, Trung tâm mời bác sĩ Bệnh viện Tâm thần Thái Bình xuống để khám và đưa ra phác đồ điều trị cụ thể cho từng người. Cùng với điều trị, chất lượng các bữa ăn cũng được Trung tâm rất coi trọng. Nếu như trước đây trong bữa ăn của đối tượng thực phẩm, rau xanh đều phải mua từ bên ngoài thì nay đã tự chủ được. Ông Nguyễn Văn Hóa, Giám đốc Trung tâm cho biết: Để bữa ăn của đối tượng bảo đảm độ an toàn, tận dụng các khoảng đất trống, cán bộ, nhân viên Trung tâm tổ chức trồng rau muống, rau đay, mồng tơi, bí xanh… kết hợp nuôi cá, nuôi vịt, ngan để cải thiện bữa ăn hàng ngày cho đối tượng.
Thời gian tới, Trung tâm được Cục Chính sách thuộc Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam trang bị thêm một số dụng cụ sinh hoạt gia đình, trang thiết bị y tế để thuận tiện trong hoạt động phục hồi chức năng cho các đối tượng, khi đó cơ hội để các đối tượng sớm trở về với cộng đồng sẽ nhiều hơn. Bên cạnh đó, Trung tâm sẽ tiếp tục phối hợp với các bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến huyện gửi cán bộ y tế đến học tập nâng cao trình độ, qua đó giúp việc điều trị cho các đối tượng ngày một tốt hơn.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân