Người cao tuổi: Sống vui, sống khỏe, sống có ích
Người cao tuổi xã Quỳnh Minh (Quỳnh Phụ) vẫn tích cực tham gia phát triển kinh tế.
Sống vui, sống khỏe
Như thường lệ, vào 19 giờ hàng ngày, các hội viên trong câu lạc bộ (CLB) dưỡng sinh của Chi hội NCT thôn Tam Lạc 2 (xã Vũ Lạc, thành phố Thái Bình) lại tập trung tại sân nhà văn hóa thôn để luyện tập. Bà Vũ Thị Tùy, một hội viên chia sẻ: Đã thành thói quen, đúng giờ hẹn là chúng tôi lại đến đây cùng nhau tập những bài múa quạt, múa kiếm dành cho NCT để duy trì sức khỏe, rèn luyện thân thể, ngăn ngừa bệnh tật. Tham gia sinh hoạt tại CLB không chỉ giúp cho sức khỏe được cải thiện đáng kể mà sau mỗi buổi tập chúng tôi còn chia sẻ với nhau niềm vui, suy nghĩ trong cuộc sống, từ đó động viên nhau sống vui, sống khỏe, giúp con cháu yên tâm công tác.
CLB dưỡng sinh của Chi hội NCT thôn Tam Lạc 2 chỉ là một trong hàng nghìn CLB thể dục dưỡng sinh của NCT trong tỉnh. Những năm gần đây, hoạt động văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao của NCT phát triển đa dạng với nhiều loại hình, thu hút đông đảo NCT tham gia. Hiện toàn tỉnh có hơn 1.500 CLB với hơn 78.000 hội viên.
Ông Nguyễn Thái Hùng, Trưởng ban Đại diện Hội Người cao tuổi tỉnh cho biết: Để giúp NCT sống vui, sống khỏe, thời gian qua, các cấp hội đã có nhiều hoạt động chăm lo đời sống vật chất, chăm sóc sức khỏe hội viên; đã chủ động tham mưu với cấp ủy, chính quyền, các ngành liên quan thực hiện tốt Luật Người cao tuổi cùng các chế độ, chính sách đối với NCT. Toàn tỉnh hiện có hơn 50.000 NCT được hưởng trợ cấp hàng tháng, hơn 47.000 NCT được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí theo quy định. Vào dịp đầu xuân hàng năm, hơn 30.000 NCT được chúc thọ, mừng thọ với tổng số tiền và hiện vật trị giá hơn 10 tỷ đồng/năm. Trong 5 năm (2011 - 2016), các cấp hội cũng đã phối hợp với ngành Y tế tổ chức tư vấn, chăm sóc sức khỏe cho 175.470 lượt NCT, khám sức khỏe định kỳ và lập hồ sơ chăm sóc sức khỏe cho 138.158 lượt NCT; khám, tư vấn miễn phí các bệnh về mắt cho 75.732 lượt NCT, trong đó có 18.905 NCT được chữa các bệnh về mắt với tổng kinh phí hơn 2 tỷ đồng.
Sống có ích
Được chăm sóc tốt về mọi mặt, đời sống vật chất, tinh thần của NCT được cải thiện rõ rệt, từ đó phát huy vai trò “Tuổi cao gương sáng”, tích cực tham gia các phong trào thi đua phát triển kinh tế, xây dựng đời sống văn hóa, giữ gìn an ninh trật tự, xây dựng Đảng, chính quyền trong sạch, vững mạnh. Trong phát triển kinh tế, ở bất cứ ngành nghề, lĩnh vực nào cũng xuất hiện những tấm gương NCT làm kinh tế giỏi. Toàn tỉnh hiện có hơn 93.000 NCT trực tiếp tham gia lao động sản xuất, trong đó hơn 1.600 NCT là chủ các công ty, doanh nghiệp, trang trại, gia trại, cơ sở sản xuất, kinh doanh; qua các năm có gần 900 NCT được suy tôn làm kinh tế giỏi các cấp. Điển hình như tấm gương lao động của ông Nguyễn Bỉnh Hòa (hội viên Chi hội NCT thôn Kim Châu 2, xã An Châu, huyện Đông Hưng), mặc dù đã gần 70 tuổi nhưng vẫn miệt mài tham gia phát triển kinh tế, làm chủ một gia trại chăn nuôi tổng hợp cho thu lãi 100 triệu đồng mỗi năm. Ông Hòa chia sẻ: Tôi quan niệm còn sức khỏe thì còn lao động, tham gia phát triển kinh tế không chỉ tăng thu nhập cho gia đình mà còn là động lực để con cháu học tập, noi theo, xây dựng gia đình ấm no, hạnh phúc.
Hưởng ứng phong trào thi đua “Cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới”, NCT các địa phương trong tỉnh đã tích cực hiến kế, hiến công, cùng cấp ủy, chính quyền tháo gỡ khó khăn trong quá trình thực hiện các tiêu chí. 5 năm qua, NCT toàn tỉnh đã tự nguyện hiến gần 150.000m2 đất thổ cư, phá dỡ hàng nghìn mét tường, cổng, dậu, tham gia hàng vạn ngày công với tổng kinh phí hơn 170 tỷ đồng, đóng góp đáng kể vào việc thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới. Phát huy bản lĩnh chính trị, uy tín, kinh nghiệm trong gia đình và xã hội, NCT còn tích cực tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân, con cháu gương mẫu chấp hành chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước, quy định của địa phương. Nhiều NCT trực tiếp tham gia công tác Đảng, chính quyền, MTTQ và các đoàn thể, đóng góp công sức, trí tuệ thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị của địa phương.
Sống vui, sống khỏe, sống có ích, NCT trong tỉnh đã có nhiều hoạt động hữu ích, ý nghĩa, ngày càng khẳng định được vị thế, vai trò của mình trong giai đoạn mới, xứng đáng với 18 chữ vàng: “Tuổi cao chí càng cao, nêu gương sáng vì sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc”.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh