Kiến Xương: Chăm sóc người cao tuổi
Khám bệnh, tư vấn sức khỏe, cấp thuốc miễn phí cho người cao tuổi.
Ông Nguyễn Văn Đạt, Chủ tịch Ủy ban MTTQ, Trưởng ban đại diện Hội NCT huyện cho biết: Toàn huyện có hơn 60.000 hội viên NCT, sinh hoạt ở 37 hội NCT xã, thị trấn. Để giúp các cụ sống vui, sống khỏe, các cấp hội thường xuyên đổi mới nội dung, hình thức sinh hoạt, thu hút đông đảo NCT tham gia. Đến nay, toàn huyện có gần 160 câu lạc bộ (CLB) của NCT bao gồm các loại hình: CLB khí công dưỡng sinh, CLB văn nghệ, thơ ca, CLB thể dục thể thao… Ông Phạm Đức Thành, Chủ nhiệm CLB thơ NCT xã Thanh Tân chia sẻ: Từ khi địa phương thành lập CLB thơ, các cụ tham gia rất nhiệt tình. Không chỉ được giao lưu, các cụ còn sáng tác nhiều bài thơ góp phần động viên, cổ vũ phong trào xây dựng nông thôn mới của địa phương.
Chứng kiến buổi sinh hoạt của CLB khí công dưỡng sinh của NCT xã Đình Phùng, chúng tôi thấy hết niềm vui, hạnh phúc của người cao niên khi được tham gia hoạt động tập thể do Hội NCT xã tổ chức. Vào mỗi sáng sớm, chiều muộn, hàng trăm cụ lại tập hợp nhau luyện tập các bài võ cổ truyền của dân tộc. Ông Phạm Duy Tinh ở thôn Nam Huân phấn khởi: Tham gia CLB, NCT không còn thấy cô đơn vì được giao lưu, trò chuyện với nhau thường xuyên, nhất là được cùng nhau luyện võ nâng cao sức khỏe, giảm bớt sự trì trệ, chậm chạp trong tư duy.
Những năm qua, các cấp hội NCT ở Kiến Xương còn làm tốt công tác tuyên truyền, vận động toàn dân tham gia phong trào xây dựng quỹ chăm sóc NCT; tổ chức thăm hỏi, động viên các cụ khi ốm đau, qua đời; chúc thọ các cụ mỗi dịp đầu xuân năm mới. Cùng với đó, các cấp hội vận động các tổ chức, cá nhân hảo tâm tài trợ tổ chức khám chữa bệnh, tư vấn sức khỏe, cấp thuốc miễn phí cho NCT. Ông Đặng Văn Nguồn (thôn Nhiệm Nam, xã Trà Giang) không giấu nổi cảm xúc khi được y bác sĩ Trung tâm Y tế huyện tận tình hướng dẫn kiến thức tự chăm sóc sức khỏe. Ông tâm sự: Tôi rất mừng vì được các bác sĩ ở huyện về xã khám bệnh và chỉ cho cách phòng một số bệnh thường gặp ở NCT và còn được cấp thuốc miễn phí. Sự quan tâm đó là nguồn động viên để lớp NCT chúng tôi thêm phấn khởi và giảm bớt khó khăn cho con cháu khi không may bị ốm đau. Bà Phạm Thị Thu Thanh, Phó Giám đốc Trung tâm Y tế huyện cho biết: Chăm sóc sức khỏe nhân dân - trong đó có NCT là nhiệm vụ trọng tâm của đơn vị. Do vậy, thời gian qua, chúng tôi đã tích cực phối hợp với Ủy ban MTTQ, Ban đại diện Hội NCT huyện xuống cơ sở khám bệnh, tư vấn kiến thức phòng bệnh, cấp thuốc miễn phí cho NCT. Mục tiêu của đơn vị là giúp các cụ phát hiện và điều trị kịp thời bệnh tật, ngăn ngừa biến chứng và tăng tuổi thọ của NCT.
Mặc dù đã hết tuổi lao động nhưng nhiều hội viên NCT vẫn còn nhu cầu phát triển kinh tế. Nắm bắt được tâm tư, nguyện vọng ấy, các cấp hội NCT ở Kiến Xương đã tích cực tuyên truyền, động viên và hỗ trợ các cụ sản xuất. Bằng các mô hình phát triển kinh tế phù hợp với sức khỏe của NCT như: làm sinh vật cảnh, chăn nuôi gia súc, gia cầm, phá bỏ vườn tạp, trồng cây ăn quả, dược liệu cho hiệu quả kinh tế cao, đã có hàng trăm gia đình NCT thoát nghèo, ổn định cuộc sống. Từ những điển hình này, các cấp hội NCT tổ chức tuyên truyền, nhân rộng và vận động các cụ hỗ trợ giống, vốn cho những trường hợp NCT có hoàn cảnh khó khăn khác để cùng phát triển kinh tế. Ban đại diện Hội NCT huyện còn phối hợp với Ủy ban MTTQ huyện, Ban vận động quỹ vì người nghèo vận động các nhà hảo tâm mua bò, lợn giống, xây nhà tình nghĩa, tình thương tặng hộ NCT nghèo, nhà ở dột nát. Riêng năm 2015 và 9 tháng đầu năm 2016, Ban đại diện Hội NCT huyện đã tổ chức trao 4 con bò, mỗi con trị giá 15 triệu đồng; hỗ trợ xây 5 ngôi nhà với mức 30 triệu đồng/nhà và nhiều đồ dùng sinh hoạt, qua đó góp phần giúp NCT thuộc diện hộ nghèo ổn định cuộc sống.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải