Đại hội Hội Sinh vật cảnh tỉnh lần thứ V
Các tập thể, cá nhân được Trung ương Hội Sinh vật cảnh khen thưởng.
Dự đại hội có các đồng chí: Đỗ Phượng, nguyên Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Hội Sinh vật cảnh Việt Nam; Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Theo báo cáo tại đại hội, Hội Sinh vật cảnh tỉnh hiện có 12.322 hội viên; 8/8 huyện, thành phố có hội với 193 chi hội xã, phường, thị trấn. Hội Sinh vật cảnh tỉnh có 124 nghệ nhân cấp tỉnh, trong đó có 3 nghệ nhân đã được công nhận nghệ nhân cấp quốc gia. Trong nhiệm kỳ qua, Hội đã có nhiều đóng góp tích cực trong việc thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, góp phần xây dựng đời sống văn hóa trong cộng đồng dân cư. Hội đã tăng cường nhiều hoạt động nhằm tạo điều kiện cho hội viên phát triển phong trào sản xuất, kinh doanh sinh vật cảnh; tham gia nhiều triển lãm sinh vật cảnh trong và ngoài tỉnh. Các cán bộ, hội viên đã tích cực tham gia và phát triển các phong trào “Xanh hóa trường học”, “Chùa cảnh 4 gương mẫu”, xây dựng nông thôn mới… Trong các hoạt động xã hội từ thiện, các hội thành viên đã tổ chức quyên góp, đấu giá hoa lan, ủng hộ 35,6 triệu đồng cho các hộ gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn và hỗ trợ 1 học sinh nghèo vượt khó 300 nghìn đồng/tháng...
Các tập thể, cá nhân được UBND tỉnh khen thưởng.
Phát biểu tại đại hội, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và biểu dương những kết quả mà các cấp Hội Sinh vật cảnh tỉnh đã đạt được trong thời gian qua. Để hoạt động của Hội và phong trào sinh vật cảnh trong tỉnh phát triển theo chiều sâu, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị Hội Sinh vật cảnh tỉnh tiếp tục khai thác, phát huy tiềm năng, thế mạnh trong lĩnh vực sinh vật cảnh, từng bước xây dựng thương hiệu cho sinh vật cảnh Thái Bình. Các cấp hội tăng cường ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật để tạo ra nhiều sản phẩm sinh vật cảnh có giá trị về nghệ thuật và kinh tế; gắn phát triển sinh vật cảnh với xây dựng nông thôn mới, trồng cây xanh bảo vệ môi trường, từ đó góp phần vào sự phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
Đại hội đã bầu 25 thành viên vào Ban Chấp hành Hội Sinh vật cảnh tỉnh. Ông Đào Mạnh Hạ tiếp tục được bầu giữ chức Chủ tịch Hội nhiệm kỳ mới.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ