Hội Chữ thập đỏ tỉnh kỷ niệm 55 năm thành lập
Những tập thể có thành tích xuất sắc trong hoạt động nhân đạo được tôn vinh tại lễ kỷ niệm.
Tới dự có đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Chủ tịch danh dự Hội Chữ thập đỏ tỉnh; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy; lãnh đạo UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, các huyện, thành phố và gần 300 cán bộ, hội viên chữ thập đỏ tiêu biểu trong tỉnh.
Trải qua 70 năm xây dựng, phát triển, công tác hội và phong trào chữ thập đỏ Việt Nam có nhiều khởi sắc, chuyển biến trên tất cả các lĩnh vực, góp phần nâng cao vai trò, vị thế của một tổ chức nhân đạo. Tại Thái Bình, sau 55 thành lập, các phong trào, hoạt động nhân đạo đã huy động được sức mạnh tổng hợp của các tầng lớp nhân dân. Mỗi năm, các cấp hội vận động được trên 40 tỷ đồng giúp đỡ người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn và nạn nhân chất độc da cam; kêu gọi hiến tặng 10.000 đơn vị máu. Tính riêng 10 năm, giai đoạn 2006 – 2016, tổng giá trị hoạt động nhân đạo của các cấp hội đã đạt khoảng 300 tỷ đồng. Với những kết quả đạt được, các cấp hội chữ thập đỏ ngày càng khẳng định được vai trò nòng cốt trong các hoạt động nhân đạo.
Phát biểu tại lễ kỷ niệm, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao kết quả các cấp hội đạt được thời gian qua, đồng thời yêu cầu: các cấp hội tiếp tục tham mưu với cấp ủy đảng, chính quyền địa phương thực hiện tốt các phong trào nhân đạo; đẩy mạnh tuyên truyền, nâng cao nhận thức của mọi tầng lớp nhân dân, từ đó tham gia, hưởng ứng các hoạt động từ thiện; tăng cường củng cố, phát triển tổ chức hội các cấp. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh mong rằng các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân tiếp tục quan tâm hơn nữa đến người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn.
Hội Chữ thập đỏ tỉnh tiếp nhận sự ủng hộ của các tổ chức có tấm lòng hảo tâm.
Nhân dịp này, Hội Chữ thập đỏ tỉnh tổ chức tôn vinh 12 tập thể và 28 cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào nhân đạo. Hội vinh dự được tiếp nhận 4,7 tỷ đồng từ các tổ chức có tấm lòng hảo tâm trao tặng.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng