Cựu chiến binh xã Liên Hiệp phát huy truyền thống Bộ đội Cụ Hồ
Cựu chiến binh xã Liên Hiệp trồng thanh long trên diện tích chuyển đổi.
Nhận thức được giá trị to lớn của tư tưởng, tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, cán bộ, hội viên Hội CCB xã Liên Hiệp đã tích cực học tập, rèn luyện phẩm chất đạo đức, lối sống theo gương Bác. Hàng năm, Hội tổ chức ký cam kết với tất cả hội viên, xác định học tập và làm theo gương Bác là việc làm thường xuyên, một trong những tiêu chí bình xét thi đua giữa các hội viên, chi hội với nhau. Nổi bật trong việc học tập và làm theo gương Bác ở Hội CCB xã Liên Hiệp là hoạt động hỗ trợ hội viên phát triển kinh tế. Hội đã thành lập tổ hội viên CCB phát triển kinh tế nhằm giúp các hội viên vay vốn phát triển sản xuất. Với số tiền từ 5 - 7 triệu đồng cho một hội viên vay không lấy lãi, nhiều hội viên trong tổ đã thoát nghèo. Điển hình như CCB Đồng Quang Hường ở thôn Chiêm vay vốn đầu tư nuôi lợn thịt, vịt thu lãi từ 25 - 30 triệu đồng/năm. Ngoài ra, Hội CCB xã Liên Hiệp còn vận động hội viên tích cực tuyên truyền đến từng hộ dân, người thân trong gia đình mạnh dạn chuyển đổi đất cấy lúa hai vụ sang trồng màu cho hiệu quả cao hơn, việc làm này đã giúp nhiều gia đình hội viên có nguồn thu nhập đáng kể. CCB Lê Văn Danh, tổ trưởng tổ hội viên CCB phát triển kinh tế chia sẻ: Gia đình tôi được Hội CCB xã tạo điều kiện cho vay 50 triệu đồng từ các nguồn quỹ để đầu tư nuôi lợn, cá, ong và trồng một số loại cây ăn quả như thanh long, nhãn... Sau khi trừ chi phí gia đình thu về từ 60 - 100 triệu đồng/năm.
Phát huy tinh thần gương mẫu trong xây dựng nông thôn mới, Hội CCB xã Liên Hiệp cử hội viên trực tiếp tham gia giám sát quá trình xây dựng các công trình kết cấu hạ tầng, vận động hội viên hiến hơn 1.000m2 đất. Các hội viên: Đinh Trung Tính, Đặng Văn Hảo, Hoàng Văn Thu ở thôn Bái đã vận động được hơn 140 triệu đồng từ nhiều nguồn tài trợ để xây dựng nông thôn mới. Thực hành tiết kiệm, Hội CCB xã quản lý 2 tổ tiết kiệm và vay vốn, tạo điều kiện cho hơn 200 lượt hội viên vay giải quyết việc làm, phát triển kinh tế gia đình. Ông Đồng Quang Bình, Chủ tịch Ủy ban MTTQ xã Liên Hiệp cho biết: Hội CCB xã luôn gương mẫu đi đầu trong các phong trào ở địa phương. Cán bộ, hội viên luôn đoàn kết giúp nhau trong sản xuất, kinh doanh, nâng cao đời sống cho hội viên, thể hiện trách nhiệm của bản thân trước công việc chung.
Hàng năm, nhân dịp kỷ niệm các ngày lễ lớn của đất nước, Hội CCB xã Liên Hiệp còn phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể tổ chức giáo dục truyền thống cách mạng, khơi gợi tinh thần yêu nước cho đoàn viên, thanh niên. Hội còn phối hợp với Ban CHQS xã tuyên truyền, vận động thanh niên tích cực thực hiện nghĩa vụ quân sự bảo đảm đủ chỉ tiêu được giao. Từ năm 2012 đến nay, Hội đã thăm hỏi 91 lượt hội viên ốm đau, kết nạp 62 hội viên mới, tổ chức an táng tiết kiệm cho 63 hội viên.
Với những thành tích đạt được, năm 2014 Hội CCB xã Liên Hiệp được nhận bằng khen của UBND tỉnh; 2 năm liền (2015 - 2016) được nhận giấy khen của Hội CCB tỉnh, Hội CCB huyện; nhiều năm liền đạt danh hiệu "Tập thể trong sạch, vững mạnh". Đây là động lực quan trọng để Hội phấn đấu vươn lên, tiếp tục phát huy bản chất, truyền thống Bộ đội Cụ Hồ, xứng đáng là chỗ dựa tin cậy của cấp ủy, chính quyền và nhân dân địa phương.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia