UBND tỉnh tổ chức gặp mặt, chúc tết các doanh nghiệp
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh dự buổi gặp mặt.
Tới dự có các đồng chí: Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND, lãnh đạo UBND tỉnh, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh.
Tại buổi gặp mặt, đồng chí Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh thông tin những kết quả nổi bật về tình hình phát triển kinh tế - xã hội năm 2016 của tỉnh tới cộng đồng doanh nghiệp. Năm 2016, tổng sản phẩm của tỉnh ước đạt 45.150 tỷ đồng, tăng 10,28% so với năm 2015, là mức tăng trưởng cao nhất từ năm 2011 trở lại đây, cao hơn mức tăng trưởng bình quân của cả nước và cao hơn nhiều tỉnh vùng đồng bằng sông Hồng. Tổng giá trị sản xuất ước tăng 11,4% trong đó giá trị sản xuất công nghiệp tăng 15%, cao nhất từ năm 2011 đến nay, kim ngạch xuất khẩu đạt 1.400 triệu USD, tăng 9,8%. Đến năm 2016, toàn tỉnh có 910 dự án đầu tư với tổng nguồn vốn đăng ký trên 114.000 tỷ đồng, trong đó có 510 dự án đã đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh. Năm 2016, số doanh nghiệp đăng ký thành lập mới cao nhất từ trước tới nay, đạt 552 doanh nghiệp, tăng 24% so với năm 2015. Hiện tại toàn tỉnh có 4.964 doanh nghiệp với vốn đăng ký 44.261 tỷ đồng. Lực lượng doanh nghiệp hùng hậu đã góp phần vào việc thu ngân sách trên địa bàn tỉnh lần đầu tiên đạt gần 11.000 tỷ đồng, trong đó thu nội địa đạt 8.246 tỷ đồng, gấp gần 2 lần so với kế hoạch đặt ra. Không chỉ đóng góp về ngân sách, các doanh nghiệp còn góp phần làm thay đổi bộ mặt khu vực thành thị và nông thôn, góp phần quan trọng giải quyết việc làm, tăng thu nhập cho người lao động, tạo cơ hội thúc đẩy chuyển dịch cơ cấu lao động xã hội của tỉnh.
Phát biểu tại buổi gặp mặt, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những thành tích của cộng đồng doanh nghiệp đã có những đóng góp quan trọng vào sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, góp phần làm sáng lên bức tranh kinh tế của tỉnh theo hướng công nghiệp hóa, hiện đại hóa, đảm bảo công tác từ thiện an sinh xã hội, xây dựng nông thôn mới của tỉnh trong năm qua. Xuân Đinh Dậu đang đến gần, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị cộng đồng doanh nghiệp tiếp tục ủng hộ để các hộ chính sách, hộ có hoàn cảnh khó khăn được vui xuân đón tết đầy đủ, an lành, hạnh phúc. Nhân dịp năm mới, thay mặt Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh, đồng chí gửi lời chúc tới cộng đồng doanh nghiệp năm mới liên tục phát triển, đạt nhiều thắng lợi mới.
Tại hội nghị, các doanh nghiệp đã đăng ký ủng hộ gần 27.000 suất quà trị giá trên 8 tỷ đồng cho các đối tượng chính sách xã hội nhân dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân