Phát động tháng hành động vì trẻ em
Lễ phát động "Tháng hành động vì trẻ em".
Đến dự buổi lễ có các đồng chí: Đàm Văn Vượng, Ủy viên BTV, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh, UBND và phòng Lao động – TBXH các huyện, thành phố.
Tổ chức Tháng hành động Vì trẻ em nhằm tạo sự chuyển biến mạnh mẽ về nhận thức, hành động và nâng cao trách nhiệm của các cấp, các ngành và toàn xã hội về vai trò, tầm quan trọng của công tác bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em đối với sự phát triển của đất nước, giúp cho mọi trẻ em được sống trong môi trường an toàn, lành mạnh để phát triển. Đồng thời, nâng cao trách nhiệm của gia đình và trẻ em đối với việc thực hiện quyền và bổn phận của trẻ em, thúc đẩy vai trò chủ động, tích cực, tự tin, tăng cường sự tham gia của trẻ em vào các hoạt động của gia đình, nhà trường và xã hội.
Phát biểu tại Lễ phát động, đồng chí Cao Thị Hải biểu dương các cấp, các ngành – đặc biệt là ngành Lao động - TBXH, các đoàn thể, tổ chức chính trị - xã hội, các doanh nghiệp, các tập thể và cá nhân đã tích cực tham gia và đóng góp cho sự nghiệp bảo vệ, chăm sóc trẻ em, đồng thời đề nghị các sở, ngành, đoàn thể, các huyện, thành phố đẩy mạnh xã hội hóa công tác bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em, tập trung vào trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, vận động ủng hộ Quỹ bảo trợ trẻ em, đầu tư xây dựng các công trình phúc lợi cho trẻ em; hỗ trợ trẻ em nghèo, trẻ em khuyết tật có điều kiện vươn lên.
Đồng chí cũng yêu cầu UBND các huyện, thành phố chỉ đạo thực hiện tốt công tác quản lý địa bàn dân cư, phát hiện và xử lý kịp thời các hành vi xâm hại trẻ em, bạo lực đối với trẻ em, vi phạm quyền của trẻ em, nắm hoàn cảnh các hộ gia đình, số lượng và điều kiện của những trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt trên địa bàn để có chương trình, kế hoạch, biện pháp chăm sóc, giúp đỡ phù hợp, kịp thời.
Tại Lễ phát động, các đồng chí Đàm Văn Vượng, Cao Thị Hải và lãnh đạo Sở Lao động – TBXH đã tặng quà cho 40 trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Nhân dịp này, nhiều cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp đã trao tiền ủng hộ xây dựng Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh.
Tin: Minh Sơn
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh