Thành phố kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh, Liệt sĩ
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao kinh phí của UBND tỉnh hỗ trợ xây dựng nhà ở cho người có công trên địa bàn thành phố Thái Bình. Ảnh: Thanh Huyền
Dự lễ kỷ niệm có các đồng chí: Đỗ Đình An, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố Thái Bình; Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Tại lễ kỷ niệm, các đại biểu đã cùng nhau ôn lại truyền thống vẻ vang của dân tộc trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Trải qua hai cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp, đế quốc Mỹ và chiến tranh bảo vệ biên giới, Đảng bộ và nhân dân thành phố Thái Bình đã tiễn đưa 30.000 người con ưu tú lên đường chiến đấu và phục vụ chiến đấu ở khắp các chiến trường và làm nghĩa vụ quốc tế. Hiện nay, thành phố Thái Bình có hơn 300 Bà mẹ Việt Nam anh hùng, trên 3.500 thương bệnh binh, gần 2.600 nạn nhân chất độc da cam, hàng trăm người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù đày và trên 3.000 người đã anh dũng hy sinh cho Tổ quốc.
Các đồng chí lãnh đạo thành phố Thái Bình trao giấy khen cho các đơn vị tiêu biểu ủng hộ quỹ “Đền ơn đáp nghĩa”. Ảnh: Thành Tâm
Những năm qua, công tác “Đền ơn đáp nghĩa” luôn được cấp ủy, chính quyền và nhân dân thành phố đặc biệt quan tâm. Các chế độ, chính sách đối với người có công được thực hiện đầy đủ; các Bà mẹ Việt Nam anh hùng được các cơ quan, đơn vị nhận phụng dưỡng, chăm sóc chu đáo; công tác hậu phương quân đội được thực hiện tốt. Đến nay, thành phố tiếp tục đề nghị phong tặng, truy tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng cho 151 bà mẹ, suy tôn 15 liệt sĩ; trên 7.300 người đang hưởng trợ cấp; trên 8.000 đối tượng được cấp thẻ bảo hiểm y tế…
Nhân dịp này, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã trao kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở cho người có công trên địa bàn thành phố với số tiền 2.280.000.000 đồng; các cơ quan, đơn vị trao kinh phí ủng hộ quỹ “Đền ơn đáp nghĩa” của thành phố với số tiền 1.500.000.000 đồng.
Đại diện các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp ủng hộ quỹ “Đền ơn đáp nghĩa” của thành phố Thái Bình. Ảnh: Thành Tâm.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh