Vinh danh hơn 100 tập thể, cá nhân tiêu biểu “Vì nạn nhân chất độc da cam/ điôxin Thái Bình”
Các tập thể cá nhân có nhiều đóng góp trong chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân CĐDC/điôxin tại lễ vinh danh. Ảnh Thành Tâm
Dự buổi lễ có Thượng tướng Nguyễn Văn Rinh, nguyên Ủy viên Trung ương Đảng, nguyên Thứ trưởng Bộ Quốc phòng, Chủ tịch Hội nạn nhân CĐDC/điôxin Việt Nam; Thượng tọa Thích Quảng Tùng, Phó Trưởng ban trị sự Trung ương giáo hội Phật giáo Việt Nam; bà Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch danh dự Hội nạn nhân CĐDC/điôxin tỉnh.
7 năm qua (2004- 2011), các cấp Hội đã tranh thủ sự ủng hộ của các cấp lãnh đạo, vận động nhiều tập thể, cá nhân... ủng hộ nguồn lực chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân CĐDC/điôxin được gần 15 tỷ đồng và dự án tẩy độc cho nạn nhân CĐDC/điôxin trị giá trên 4 tỷ đồng, 286 Hội cơ sở xây dựng hơn 3 tỷ đồng quỹ. Số tiền đó, Hội xây tặng 230 nhà tình nghĩa, trợ cấp khó khăn và tặng 25.000 suất quà, tặng 300 xe lăn, 110 giường nằm gia đình, 150 quạt điện, 120 máy trợ thính, khám và tặng 1500 xuất thuốc bổ, 3000 chén thuốc bắc cho gia đình nạn nhân, phẫu thuật dị tật miễn phí cho 86 các con nạn nhân CĐDC/điôxin. Trung tâm tẩy độc đã thực hành tẩy độc cho 120 các con nạn nhân CĐDC/điôxin. Đồng thời hỗ trợ vốn, giống giúp các gia đình nạn nhân phát triển kinh tế; tổ chức dạy nghề, giải quyết việc làm cho 150 con nạn nhân CĐDC/điôxin, góp phần giúp các gia đình vượt lên hoàn cảnh, hòa nhập cộng đồng...
Ngay sau khi lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh phát động tháng hành động “Vì nạn nhân CĐDC/điôxin”, nhiều tập thể, cá nhân, doanh nghiệp, các nhà hảo tâm đã trao tặng gần 700 triệu đồng tiền mặt và một ô tô cứu thương trị giá 55.000 USD cho Hội nạn nhân CĐDC/điôxin tỉnh.
Tại buổi lễ, hơn 100 tập thể, cá nhân có nhiều đóng góp trong chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân CĐDC/điôxin và nạn nhân CĐDC/điôxin tiêu biểu vươn lên trong cuộc sống đã được vinh danh, tri ân.
Trong bài phát biểu của mình, Thượng tướng Nguyễn Văn Rinh, Chủ tịch Hội nạn nhân CĐDC/điôxin Việt Nam và bà Cao Thị Hải, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những kết quả Hội nạn nhân CĐDC/điôxin tỉnh đạt được suốt 7 năm qua, vinh danh các tổ chức, cá nhân trong và ngoài tỉnh có nhiều hoạt động bổ ích, thiết thực chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân CĐDC/điôxin. Thượng tướng và Phó Chủ tịch UBND tỉnh mong rằng thời gian tới các cấp Hội sẽ tiếp tục có nhiều hình thức vận động các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước chung tay chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân CĐDC/điôxin; thường xuyên tổ chức rút kinh nghiệm các mô hình chăm sóc nạn nhân CĐDC/điôxin, nhân ra diện rộng; làm tốt công tác quản lý tài chính; triển khai các hoạt động nhân kỷ niệm sự kiện “50 năm thảm họa da cam Việt Nam”; xây dựng tổ chức Hội vững mạnh...
Trung Hiếu
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh