Hội nghị viện - trường năm học 2017 – 2018
Dự hội nghị có đại diện lãnh đạo Sở Y tế, lãnh đạo, trưởng khoa và điều dưỡng trưởng các khoa phòng các bệnh viện trong tỉnh.
Năm học 2016 – 2017, gần 5.000 lượt học sinh, sinh viên (HSSV) của Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình đã về thực tập tại các bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến huyện, với tổng số gần 1.000 giờ chuẩn. Công tác phối hợp viện – trường đã góp phần tiếp tục đổi mới quản lý đào tạo tích hợp theo năng lực, đáp ứng chuẩn đầu ra, nâng cao chất lượng đào tạo của nhà trường; đồng thời nâng cao năng lực của đội ngũ cán bộ, nhân viên y tế kiêm nhiệm dạy học tại các bệnh viện; góp phần nâng cao tính chủ động học tập, rèn luyện năng lực thực hành của HSSV tại các khoa lâm sàng.
Năm học 2017 – 2018, công tác phối hợp viện – trường sẽ tiếp tục đổi mới theo hướng tích hợp trong dạy học thực hành lâm sàng theo năng lực, đáp ứng với chuẩn cơ bản của điều dưỡng Việt Nam theo quy định của Bộ Y tế. Đồng thời đào tạo theo hướng tích hợp kiến thức, kỹ năng, hình thành thái độ và phát triển năng lực cho HSSV theo chuẩn đầu ra và nội dung của từng đợt học tập. Công tác phối hợp giữa viện – trường cũng triển khai thí điểm dạy học thực hành lâm sàng xác định mức độ phụ thuộc của người bệnh và phân cấp chăm sóc tại một số khoa của bệnh viện, tập trung vào năng lực thực hành chăm sóc bệnh nhân tại bệnh viện, hướng tới gia đình và cộng đồng.
Điều dưỡng là nghề ngày càng yêu cầu có trình độ chuyên môn cao.
Tại hội nghị, các đại biểu đã thảo luận về quy trình dạy học và đánh giá HSSV tại lâm sàng khi thực tập tại các bệnh viện; một số giải pháp nâng cao công tác phối hợp viện - trường, đáp ứng đổi mới nâng cao chất lượng đào tạo của nhà trường nói chung, đào tạo điều dưỡng đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ theo chuẩn năng lực điều dưỡng Việt Nam, tiếp cận theo hướng tiêu chuẩn quốc tế và xu hướng hội nhập...
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư