Đại hội đại biểu Hội Người mù tỉnh lần thứ VIII
Đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng hoa chúc mừng đại hội.
Dự đại hội có đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện lãnh đạo Hội Người mù Việt Nam và 132 đại biểu đại diện cho 2.540 hội viên các cấp hội người mù trong tỉnh.
Nhiệm kỳ 2013 – 2017, các cấp hội người mù đã nỗ lực vượt khó, triển khai hiệu quả các lĩnh vực hoạt động. Hệ thống cơ sở Hội được củng cố, phát triển với 235 chi hội xã, phường, thị trấn. Chú trọng công tác dạy nghề, tạo việc làm cho hội viên, Trung tâm Hướng nghiệp dạy nghề thuộc Hội Người mù tỉnh đã tổ chức 28 lớp dạy nghề cho 584 lượt người. Để hội viên có việc làm, thu nhập, các cấp hội tập trung phát triển sản xuất và mở rộng dịch vụ tẩm quất, nhờ đó tổng doanh thu các cơ sở sản xuất và dịch vụ tẩm quất mang lại cho cơ sở Hội Người mù tỉnh và các huyện, thành phố đạt khoảng 25,2 tỷ đồng. Các cấp hội còn tạo điều kiện để 738 lượt hội viên được vay vốn; vận động xây mới, sửa chữa 17 nhà tình thương và trao tặng 34.776 suất quà cho hội viên.
Nhiệm kỳ 2017 – 2022, các cấp hội tập trung đẩy mạnh công tác phát triển hội viên, xây dựng tổ chức hội ngày càng vững mạnh; tập trung dạy nghề, tạo việc làm và giúp nhiều hội viên được tiếp cận vốn vay, phát triển sản xuất; tiếp tục nâng cao dân trí cho hội viên và học sinh khiếm thị đồng thời kêu gọi các tổ chức cá nhân quan tâm giúp đỡ người khiếm thị.
Ban chấp hành khóa VIII, nhiệm kỳ 2017 - 2022 ra mắt đại hội.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao kết quả các cấp hội đã đạt được, đồng thời mong muốn thời gian tới, cán bộ, hội viên cần nỗ lực hơn nữa, tranh thủ sự quan tâm, giúp đỡ của cộng đồng, xã hội vươn lên phát triển kinh tế, từng bước nâng cao chất lượng cuộc sống; các cấp hội đẩy mạnh cuộc vận động thi đua xóa đói, giảm nghèo và từng bước nâng cao chất lượng hoạt động. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh mong muốn các ban, ngành, đoàn thể, địa phương quan tâm hơn nữa, tạo điều kiện giúp đỡ người khiếm thị cả về vật chất lẫn tinh thần.
Nhân dịp này, Trung ương Hội Người mù Việt Nam trao 13 kỷ niệm chương và 3 Bằng khen cho các tập thể, cá nhân; UBND tỉnh tặng Giấy khen cho 5 tập thể, 6 cá nhân; Hội Người mù tỉnh trao Giấy khen cho 9 tập thể, 18 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác Hội.
Đại hội cũng đã bầu ra Ban chấp hành khóa mới với 13 thành viên.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư