Tủ đồ từ thiện: Hạnh phúc người cho, ấm lòng người nhận
Tủ đồ từ thiện nhận được sự hưởng ứng của người dân.
Dù đơn giản chỉ là quần áo, giầy dép, sách vở, đồ gia dụng song tủ đồ từ thiện đã góp phần gieo nên những nghĩa cử cao đẹp.
Ý tưởng thực hiện tủ đồ từ thiện xuất phát từ mô hình tủ quần áo thiện nguyện tại Hà Nội. Sau khi chứng kiến niềm vui của những người lao động, người có hoàn cảnh khó khăn được tự tay chọn quần áo, giầy dép, vật dụng sinh hoạt từ tủ đồ, tình nguyện viên chữ thập đỏ và Hội Chữ thập đỏ huyện đã quyết định xây dựng tủ đồ từ thiện và đưa vào hoạt động từ tháng 3/2017.
Với thông điệp “ai thừa đến ủng hộ, ai thiếu đến lấy”, kể từ khi đi vào hoạt động cho đến nay, tủ đồ đã nhận được sự hưởng ứng, ủng hộ của đông đảo người dân địa phương và người dân các tỉnh ngoài.
Chị Hà ở ngã tư Gia Lễ chia sẻ: Nhiều lần đi ngang qua, thấy tủ đồ từ thiện rất có ý nghĩa nên tôi gom những bộ quần áo thừa, gia đình không dùng đến để bỏ vào tủ từ thiện cho người cần dùng đến lấy. Trời đang chuyển mùa, những chiếc áo ấm là rất cần thiết. Việc làm tuy nhỏ nhưng tôi cảm thấy rất vui vì mình có thể giúp được người khác. Mong sao nhiều người sẽ cùng chung sức để những người có hoàn cảnh khó khăn có thêm tấm áo khi đông lạnh về.
Chị Phạm Thị Trinh, tình nguyện viên chữ thập đỏ, người quản lý tủ quần áo từ thiện cho biết: Để thuận tiện cho người đến cho và nhận đồ, tủ đồ từ thiện được chia làm 8 ngăn riêng biệt bao gồm ngăn quần áo nam, quần áo nữ, quần áo người già, trẻ em nam, nữ và các ngăn đựng đồ dùng sinh hoạt. Sau khi mọi người mang đồ tới cho, tôi phải phân loại, sàng lọc và sắp xếp lại cho hợp lý.
Số lượng người đến nhận đồ khá đông, chủ yếu là công nhân, người lao động, gia đình có hoàn cảnh khó khăn trong tỉnh. Ngoài ra cũng có một số người dân tỉnh ngoài khi đi vào đổ xăng cũng lấy quần áo về dùng.
Bà Diến ở Vĩnh Bảo (Hải Phòng) chia sẻ: Khi đi ngang qua đây, thấy mô hình từ thiện hay nên tôi ghé vào. Mô hình này không chỉ có ý nghĩa đối với các gia đình có hoàn cảnh khó khăn mà còn mang lại hiệu quả thực tế cho những người dân lao động. Vừa tránh lãng phí mà còn giúp nhiều người có thêm quần áo để mặc nhất là quần áo trẻ con phải thay đổi liên tục vì trẻ lớn nhanh theo mỗi độ tuổi. Tôi cũng vừa tìm được ít quần áo cho các thành viên trong gia đình, được tự tay lựa chọn theo sở thích nên tôi rất vui.
Tuy nhiên, hiện nay tủ đồ khá chật so với lượng quần áo ủng hộ được mang tới nên có những hôm tình nguyện viên chữ thập đỏ phải trải bạt, đặt quần áo sang bên cạnh để người đến dễ dàng chọn lựa. Số lượng nhiều nên Hội Chữ thập đỏ huyện và tình nguyện viên sẽ chuyển quần áo, đồ dùng sinh hoạt từ tấm lòng thiện nguyện của người cho tới người dân những vùng còn khó khăn miền núi phía Bắc.
Ông Lại Minh Chính, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện cho biết: Thay vì mang quần áo đến gia đình mà không biết họ có nhu cầu nhận không thì việc xây dựng tủ đồ từ thiện có ý nghĩa hơn. Bởi đến đây, họ có thể tự lựa chọn món đồ theo nhu cầu, sở thích của mình. Nếu thành công từ mô hình thí điểm này, Hội Chữ thập đỏ huyện sẽ mở thêm một số tủ đồ ở những địa điểm khác trong huyện và tủ đồ sẽ không dừng lại ở quần áo, sách vở, giầy dép mà sẽ kêu gọi để có thêm nhiều đồ dùng thiết yếu khác.
Mùa đông đang đến, những chiếc áo ấm sẽ giúp người có hoàn cảnh khó khăn vơi bớt đi cái lạnh của thời tiết. Họ sẽ cảm thấy ấm hơn từ sự sẻ chia của cộng đồng và tình người. Hy vọng, tủ đồ từ thiện sẽ có nhiều người đến cho và nhận để cuộc sống lan tỏa những yêu thương.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư