Hơn 11.000 đơn vị máu thu nhận được trong năm 2017
Các cá nhân được nhận kỷ niệm chương của Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam.
Dự hội nghị có đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Tính đến hết tháng 11/2017, toàn tỉnh thu nhận được hơn 11.000 đơn vị máu, trong đó 9.948 đơn vị máu thu được từ hiến máu tình nguyện, còn lại 1.138 đơn vị máu từ người nhà bệnh nhân và người cho chuyên nghiệp. Đổi mới hình thức tổ chức hiến máu tình nguyện, các huyện, thành phố, cơ quan, đơn vị đã chia thành nhiều đợt/năm thay vì một đợt như những năm trước. Cùng với công tác hiến máu tình nguyện, các cấp hội đã vận động, hỗ trợ xây dựng 122 căn nhà mới; bảo trợ gạo hàng tháng cho 450 địa chỉ nhân đạo và trao tặng 535 suất học bổng cho học sinh nghèo… Công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân, huy động nguồn lực, phòng ngừa ứng phó thảm họa thiên tai được triển khai hiệu quả nâng tổng giá trị hoạt động nhân đạo năm 2017 đạt 45 tỷ đồng.
Phát huy kết quả đạt được, năm 2018 các cấp hội chữ thập đỏ phấn đấu tổng giá trị hoạt động nhân đạo đạt 52 tỷ đồng.
Để thực hiện hiệu quả phong trào hiến máu tình nguyện và hoạt động nhân đạo trong thời gian tới, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các cấp hội cần đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao ý thức trách nhiệm của các tầng lớp nhân dân về hoạt động nhân đạo; xác định hiến máu tình nguyện là nhiệm vụ trọng tâm, cần nhân rộng các mô hình, gương điển hình về hiến máu, phấn đấu năm 2018 đạt khoảng 13.000 đơn vị máu. Các cấp hội cần làm tốt công tác tham mưu cho các cấp ủy, chính quyền; đồng thời triển khai hiệu quả công tác cứu trợ nhân đạo, vận động nguồn lực, ưu tiên việc phòng ngừa, ứng phó thảm họa thiên tai và huy động sức mạnh tổng hợp trong thực hiện phong trào, hoạt động nhân đạo và hiến máu tình nguyện.
Nhân dịp này, 52 tập thể, cá nhân, gia đình được nhận kỷ niệm chương, bằng khen của Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam và giấy khen của Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện tỉnh.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư