Tổng kết 10 năm thực hiện chiến lược quốc gia Vì sự tiến bộ của phụ nữ
Đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao Bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể.
Thứ trưởng thường trực Bộ Lao động – TBXH, Phó Chủ tịch Ủy ban quốc gia VSTBCPN Việt Nam Nguyễn Thanh Hòa và đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban VSTBCPN tỉnh dự, chỉ đạo hội nghị. Đến dự hội nghị còn có đại diện Vụ Bình đẳng giới - Bộ Lao động – TBXH, Văn phòng Ủy ban quốc gia VSTBCPN Việt Nam, lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh, UBND, Ban VSTBCPN các huyện, thành phố.
Theo báo cáo của Ban VSTBCPN tỉnh, 10 năm qua việc thực hiện Chiến lược quốc gia VSTBCPN đã đạt được những kết quả khá toàn diện, một số chỉ tiêu vượt kế hoạch đề ra.
Đời sống vật chất, tinh thần của phụ nữ không ngừng được cải thiện và nâng lên. Bản thân người phụ nữ từng bước vượt qua mặc cảm, tư ti, xóa bỏ định kiến phân biệt đối xử về giới. Vai trò, vị trí và những đóng góp của phụ nữ trong sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa ngày càng được khẳng định rõ nét.
Bên cạnh kết quả đạt được, hoạt động VSTBCPN trên địa bàn tỉnh cũng còn bộc lộ một số tồn tại, hạn chế như còn mang tính hình thức, hiệu quả chưa cao…
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Cao Thị Hải đề nghị các cấp, các ngành cần quan tâm và có nhiều hành động thiết thực hơn nữa để thúc đẩy hoạt động bình đẳng giới và tiến bộ phụ nữ, tạo môi trường và điều kiện thuận lợi để phụ nữ tham gia, đóng góp nhiều hơn vào quá trình phát triển kinh tế - xã hội. Cùng với việc làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục bình đẳng giới và tiến bộ phụ nữ, tăng cường trợ giúp pháp lý trong lĩnh vực bình đẳng giới, cần chú ý nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động của bộ máy làm công tác bình đẳng giới và tiến bộ phụ nữ gắn với kiểm tra, giám sát việc thực hiện Luật Bình đẳng giới, lấy kết quả việc thực hiện các mục tiêu của Kế hoạch hành động thực hiện Chiến lược quốc gia về Bình đẳng giới giai đoạn 1 (2011 – 2015) làm thước đo đánh giá hiệu quả hoạt động.
Nhân dịp này, các đồng chí Nguyễn Thanh Hòa, Cao Thị Hải đã trao Bằng khen của Bộ Lao động – TBXH và UBND tỉnh cho các tập thể và cá nhân có thành tích xuất sắc trong thực hiện Chiến lược quốc gia và Kế hoạch hành động VSTBCPN giai đoạn 2001 – 2010.
Tin, ảnh: Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh