Hội thảo Kỳ đồng Nguyễn Văn Cẩm với phong trào yêu nước
Các đại biểu tham dự hội thảo.
Kỳ đồng Nguyễn Văn Cẩm sinh năm 1875 tại làng Ngọc Đình, tổng Hà Lý, huyện Duyên Hà (Hưng Yên) nay là xã Văn Cẩm, huyện Hưng Hà. Từ năm 7 tuổi, nhờ trí thông minh và tài học, ông được Hoàng đế Tự Đức ban cho hiệu Kỳ đồng.
Sinh ra và lớn lên trong bối cảnh đất nước bị thực dân Pháp xâm lược, ngay từ nhỏ Kỳ đồng Nguyễn Văn Cẩm đã có ý thức chống giặc ngoại xâm. Năm 13 tuổi, ông cầm cờ tham gia đám rước kiệu vào thành Nam Định. Lo sợ ảnh hưởng của Kỳ đồng, thực dân Pháp đưa ông sang Alge’rie. Trong những năm lưu đầy, du học ở Alge’rie, Kỳ đồng Nguyễn Văn Cẩm đã gặp gỡ và tiếp xúc với nhiều người Việt Nam yêu nước, trong đó có vua Hàm Nghi. Luôn đau đáu hướng về quê hương và tìm cơ hội đóng góp vào sự nghiệp cứu nước, cứu dân nên sau khi về nước, Kỳ đồng Nguyễn Văn Cẩm đã chiêu mộ nhân công, lập đồn điền, chuẩn bị lực lượng chống Pháp. Ông có mối quan hệ với lực lượng yêu nước là đội quân Hoàng Hoa Thám và vai trò ảnh hưởng tới phong trào Mạc Đĩnh Phúc. Không chỉ trực tiếp gây dựng và dẫn dắt phong trào yêu nước, Kỳ đồng Nguyễn Văn Cẩm còn sáng tác nhiều áng văn, thơ thể hiện lòng yêu nước thương dân. Ông mất năm 1929, thọ 54 tuổi.
Tại hội thảo, các ý kiến và 12 tham luận của các nhà nghiên cứu thuộc các viện khoa học, sử học trung ương và các nhà nghiên cứu văn hóa, lịch sử Thái Bình đã làm sáng rõ về thân thế, sự nghiệp, tầm vóc cũng như vai trò lịch sử của Kỳ đồng Nguyễn Văn Cẩm với phong trào yêu nước Việt Nam cuối thế kỷ XIX, đầu thế kỷ XX.
Với những phát hiện mới, lập luận sâu sắc, các ý kiến, tham luận tại hội thảo có ý nghĩa quan trọng trong công tác tuyên truyền, giáo dục lòng yêu nước cho thế hệ trẻ, để từ đó hiểu hơn về công lao xây dựng và bảo vệ Tổ quốc của lớp cha ông đi trước. Trên cơ sở các tư liệu, căn cứ khoa học của hội thảo để đề xuất chủ trương lập đền thờ Kỳ đồng Nguyễn Văn Cẩm.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh