Trên 1,3 tỷ đồng ủng hộ tại lễ phát động tháng cao điểm "Vì người nghèo” năm 2018
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh, Trưởng ban Vận động Quỹ Vì người nghèo tỉnh tiếp nhận tiền ủng hộ từ các tổ chức, đơn vị.
Dự lễ phát động có các đồng chí: Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh, Trưởng ban Vận động Quỹ "Vì người nghèo” tỉnh; Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại biểu các sở, ban, ngành, tổ chức, doanh nghiệp, doanh nhân trong tỉnh; thành viên Ban Vận động Quỹ "Vì người nghèo” tỉnh và các huyện, thành phố.
Hiện nay, Quỹ "Vì người nghèo” 3 cấp trong tỉnh có số dư gần 15 tỷ đồng, trong đó, riêng từ tháng 10/2017 đến tháng 9/2018, ban vận động xây dựng quỹ trong tỉnh đã vận động được trên 10 tỷ đồng. Trong năm, MTTQ các cấp, các tổ chức thành viên và các doanh nghiệp đã xây mới 53 nhà, sửa chữa 175 nhà đại đoàn kết trị giá trên 1,6 tỷ đồng. Cùng với đó, MTTQ và các tổ chức thành viên từ tỉnh đến cơ sở đã tổ chức phát động và triển khai nhiều hoạt động phong phú, thiết thực trong vận động đoàn viên, hội viên tham gia thực hiện công tác an sinh xã hội, trong đó phải kể đến việc kêu gọi các tổ chức, cá nhân trong và ngoài tỉnh hỗ trợ sinh kế cho đoàn viên, hội viên về vốn sản xuất, tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật, tạo việc làm cho người nghèo, giúp học sinh nghèo học tập và hỗ trợ nhân dân khắc phục thiệt hại do thiên tai…
Tại lễ phát động, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ tỉnh đã kêu gọi cán bộ,công chức, viên chức, lực lượng vũ trang, các cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp, doanh nhân, các nhà hảo tâm, hội đồng hương Thái Bình ở ngoài tỉnh và các tầng lớp nhân dân tiếp tục phát huy truyền thống "tương thân tương ái”, "lá lành đùm lá rách”, tích cực hưởng ứng ủng hộ ngày lương, ngày công vào Quỹ "Vì người nghèo” tỉnh, góp phần thiết thực chăm lo cho người nghèo, thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội trên địa bàn tỉnh. Tháng cao điểm "Vì người nghèo” bắt đầu từ ngày 17/10 đến 18/11/2018.
Phát biểu tại lễ phát động, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh biểu dương, ghi nhận kết quả ban vận động Quỹ "Vì người nghèo” các cấp trong tỉnh đã đạt được trong thời gian qua. Để tiếp tục huy động mọi nguồn lực chăm lo cho người nghèo, đồng chí đề nghị cấp ủy, chính quyền các cấp tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo tiếp tục thực hiện phong trào thi đua "Cả nước chung tay vì người nghèo – Không để ai bị bỏ lại phía sau” và vận động xây dựng Quỹ "Vì người nghèo”; phát huy sự gương mẫu của cán bộ, đảng viên, lòng hảo tâm của các tập thể, cá nhân, huy động mọi nguồn lực của toàn xã hội chăm lo, giúp đỡ các hộ nghèo, hộ cận nghèo vươn lên ổn định cuộc sống. Phối hợp làm tốt công tác tuyên truyền về mục đích, ý nghĩa, nội dung công tác vận động ủng hộ Quỹ "Vì người nghèo” và tổ chức tháng cao điểm "Vì người nghèo” năm 2018.
MTTQ tỉnh là cơ quan thường trực tiếp tục chỉ đạo MTTQ cơ sở phối hợp xây dựng kế hoạch, triển khai thực hiện cuộc vận động quỹ tại cơ sở; tổ chức các hình thức hỗ trợ thiết thực, hiệu quả cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn bằng nguồn lực vận động được.
Ban Vận động Quỹ "Vì người nghèo” tỉnh phối hợp với Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh và các huyện, thành phố vận động, kêu gọi cộng đồng doanh nghiệp, doanh nhân trong và ngoài tỉnh tham gia; tổ chức tiếp nhận, quản lý và sử dụng quỹ bảo đảm công khai, minh bạch, hỗ trợ đúng đối tượng, đúng mục đích...
Hưởng ứng lời kêu gọi của Ban Thường trực Ủy ban MTTQ tỉnh, đã có 75 cơ quan, đơn vị, tổ chức và doanh nghiệp đã đăng ký ủng hộ Quỹ được trên 1,3 tỷ đồng ngay tại lễ phát động.
Mọi hình thức đóng góp, ủng hộ Quỹ "Vì người nghèo” tỉnh xin chuyển về: Ủy ban MTTQ tỉnh, số tài khoản: 3751.0.01014748.00000 tại Kho bạc Nhà nước tỉnh Thái Bình Hoặc trực tiếp ủng hộ tại: Cơ quan Ủy ban MTTQ tỉnh Thái Bình, số 08, phố Quang Trung, thành phố Thái Bình. Số điện thoại: 02273.831.680; 02273.845.384 Fax: 02273.645.264 |
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh