Các đồng chí lãnh đạo tỉnh dự ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc tại các khu dân cư
Đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh tặng quà chúc mừng thôn Thượng Thọ, xã Quỳnh Sơn (Quỳnh Phụ) nhân ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc. Ảnh: Trịnh Cường
* Đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh dự ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc tại thôn Thượng Thọ, xã Quỳnh Sơn (Quỳnh Phụ) .
Thôn Thượng Thọ có 228 hộ với 751 nhân khẩu. Ngay từ đầu năm, Ban công tác mặt trận thôn đã cụ thể hóa các chỉ tiêu theo từng nội dung, từng thời điểm phù hợp với các nhiệm vụ thực tế ở địa phương, phối hợp với các chi hội các đoàn thể để tuyên truyền sâu rộng về ý nghĩa, nội dung, tầm quan trọng của cuộc vận động theo 5 nội dung các cấp đã phát động. Qua 1 năm thực hiện, cán bộ và nhân dân trong thôn đã phát huy vai trò của khối đại đoàn kết toàn dân, chung sức, đồng lòng, quyết tâm thực hiện thắng lợi những mục tiêu, nhiệm vụ đề ra.
Kết quả đến nay trong thôn không còn hộ đói, số hộ nghèo giảm 4 hộ so với năm 2017, số hộ khá, hộ giàu tăng cao, 92% nhà ở kiên cố, không còn nhà tranh, vách đất, 100% đường làng ngõ xóm được bê tông hóa, có điện chiếu sáng. Đặc biệt, trong thôn không có tệ nạn xã hội;196 hộ gia đình đạt danh hiệu gia đình văn hóa, đạt tỷ lệ 92,5%.
Phát biểu tại ngày hội, đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh khẳng định vai trò tầm quan trọng của khối đại đoàn kết toàn dân trong suốt chiều dài lịch sử dựng nước và giữ nước của dân tộc. Ghi nhận, biểu dương những thành tích đã đạt được của bà con nhân dân trong thôn năm vừa qua, đồng chí mong muốn thời gian tới Thượng Thọ tiếp tục khắc phục những mặt còn tồn tại, hạn chế, rà soát lại từng công việc, đi vào nhiệm vụ cụ thể, thực chất; quan tâm tới các hộ nghèo; nâng cao chất lượng các tiêu chí nông thôn mới. Phát huy vài trò nêu gương của cán bộ, đảng viên, đoàn kết giúp đỡ tạo điều kiện cho nhau phát triển. Tiếp tục phát huy truyền thống văn hóa của địa phương và thực hiện tốt 5 nội dung của Cuộc vận động ‘‘Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh’’.
Thay mặt Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, Ủy ban MTTQ tỉnh, đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh đã trao tặng 10 triệu đồng cho thôn Thượng Thọ và hỗ trợ 40 triệu đồng cho 1 hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn xây nhà đại đoàn kết.
Lãnh đạo tỉnh trao tiền hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình bà Trần Thị Nga. Ảnh: Đỗ Hiền
* Đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng lãnh đạo một số sở, ngành, đơn vị của tỉnh dự ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc tại thôn Tiền, xã Mê Linh (Đông Hưng).
Trong năm qua, các tầng lớp nhân dân thôn Tiền đã chủ động phát huy thế mạnh của địa phương đầu tư phát triển kinh tế. Đến nay, trên 90% số hộ với 85% lao động có việc làm ổn định, số hộ khá giàu ngày càng tăng. Tỷ lệ hộ nghèo còn 4,84%. Nhân dân trong thôn cũng tích cực tham gia công tác từ thiện, nhân đạo, ủng hộ các loại quỹ trên 14,5 triệu đồng. Nhân dịp tết Nguyên đán 2018, Ban công tác mặt trận thôn quyên góp được gần 13 triệu đồng tặng cho 17 hộ nghèo, 6 hộ cận nghèo và 19 suất quà cho các đối tượng già cả, neo đơn. Qua bình xét năm 2018 toàn thôn có 91% gia đình đạt danh hiệu "Gia đình văn hóa”, tăng 10% so với năm 2017, trong đó 35% hộ đạt danh hiệu "Gia đình văn hóa tiêu biểu”. Nhân dân trong thôn cũng làm tốt công tác bảo vệ môi trường. Đến nay 99,6% hộ dân đấu nối, sử dụng nước sạch. Thôn được UBND huyện trao giấy chứng nhận thôn văn hóa lần 2, là thôn nhiều năm liền dẫn đầu phong trào thi đua của xã.
Phát biểu chung vui với nhân dân thôn Tiền, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh chúc mừng, ghi nhận những kết quả, thành tích thôn Tiền đã đạt được trong những năm qua. Đồng chí đề nghị cấp ủy, chính quyền địa phương tiếp tục động viên các gia đình, cá nhân tích cực phát triển các mô hình kinh tế, nâng cao đời sống tinh thần, vật chất cho nhân dân, giữ và phát huy các tiêu chí nông thôn mới. Huy động nguồn lực trao quà giúp hộ nghèo, cận nghèo thoát nghèo bền vững. Đẩy mạnh phong trào toàn dân đoàn kết xây dựng văn hóa, đô thị văn minh, thực hiện nếp sống văn hóa trong việc cưới, việc tang và lễ hội.
Thay mặt Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, Ủy ban MTTQ tỉnh, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã trao kinh phí hỗ trợ xây nhà đại đoàn kết cho gia đình bà Trần Thị Nga, hộ khó khăn về nhà ở.
Nhân dịp này, tỉnh, huyện Đông Hưng và xã Mê Linh, các doanh nghiệp, nhà hảo tâm cũng có nhiều phần quà ý nghĩa tặng cho các gia đình văn hóa, các hộ nghèo của thôn Tiền. MTTQ huyện Đông Hưng đã khen thưởng tập thể, cá nhân tiêu biểu; Ban công tác mặt trận thôn Tiền khen thưởng các gia đình văn hóa tiêu biểu và phát động phong trào thi đua năm 2019.
Nhóm phóng viên
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh