Kỷ niệm 10 năm thành lập Chi cục Dân số - KHHGĐ
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban chỉ đạo công tác dân số - KHHGĐ tỉnh cùng đại diện lãnh đạo Tổng cục Dân số - KHHGĐ, Bộ Y tế; lãnh đạo Chi cục Dân số - KHHGĐ một số tỉnh bạn; lãnh đạo một số sở, ngành, huyện, thành phố, các đơn vị y tế đến dự và chúc mừng.
Chi cục Dân số - KHHGĐ tỉnh được UBND tỉnh ban hành quyết định thành lập từ ngày 27/6/2008. Trong 10 năm qua, Chi cục đã thực hiện tốt chức năng nhiệm vụ được giao với nhiều kết quả tích cực. Quy mô dân số trong toàn tỉnh năm 2008 là 1.925.220 người, năm 2017 là 2.027.153 người (theo hệ thống báo cáo dân số). Tỷ suất sinh thô năm 2008 là 13,73%o, năm 2017 là 13,33%o. Số con trung bình của 1 phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ từ 2,1 con xuống còn 1,99%. Tỷ số giới tính khi sinh năm 2008 là 114 bé trai/100 bé gái, năm 2017 là 111,1 bé trai/100 bé gái... Thái Bình hiện nay thuộc nhóm cơ cấu dân số vàng. Số người trong độ tuổi 01 – 14 tuổi chiếm 19% dân số, từ 15 – 59 tuổi chiếm 63% dân số. Số người cao tuổi từ 60 tuổi trở lên chiếm 18% dân số. Tuổi thọ trung bình đạt 75,2 tuổi. Năm 2018 là năm thứ 18 tỉnh Thái Bình duy trì mức sinh thay thế. Chất lượng dân số từng bước được cải thiện.
Hưởng ứng tháng hành động quốc gia về dân số và ngày Dân số Việt Nam, Chi cục Dân số - KHHGĐ tỉnh đưa ra mục tiêu phấn đấu: Tiếp tục duy trì vững chắc mức sinh thay thế; đưa tỷ số giới tính khi sinh còn dưới 109 bé trai/100 bé gái; 100% dân số được đăng ký, quản lý trong hệ thống cơ sở dữ liệu dân cư thống nhất trên quy mô toàn quốc...
Phát biểu tại lễ kỷ niệm, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo công tác dân số - KHHGĐ tỉnh đề nghị các cấp chính quyền phải coi công tác dân số - KHHGĐ là bộ phận quan trọng trong kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội, là nội dung trọng tâm trong chương trình hoạt động của chính quyền và các ngành, đoàn thể. Có kế hoạch bảo đảm nguồn lực đáp ứng yêu cầu triển khai toàn diện về công tác dân số. Ngành Dân số cần tăng cường đổi mới công tác tuyên truyền, giáo dục, phổ biến chính sách pháp luật về dân số phù hợp với từng nhóm đối tượng, tích cực phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể, thực hiện tốt các chỉ tiêu công tác dân số - KHHGĐ trong thời gian tới.
Trao Bằng khen của Bộ Y tế cho các cá nhân tiêu biểu.
Tại hội nghị, các tập thể, cá nhân có nhiều đóng góp cho công tác dân số được trao kỷ niệm chương vì sự nghiệp dân số và bằng khen của Bộ Y tế, bằng khen của UBND tỉnh.
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh