Triển khai công tác đầu thầu cung ứng thuốc, hóa chất, vật tư y tế
Các đại biểu dự họp hội nghị đấu thầu cung ứng thuốc hoá chất vật tư y tế
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo đấu thầu cung ứng thuốc, hóa chất, vật tư y tế tỉnh chủ trì cuộc họp.
Năm 2018, công tác tổ chức lựa chọn nhà thầu cung ứng thuốc, hóa chất, vật tư y tế cho các cơ sở y tế trong tỉnh được các sở, ngành, đơn vị phối hợp thực hiện theo đúng quy trình đấu thầu, bảo đảm công khai, minh bạch, đúng quy định. Kết quả đấu thầu đã đáp ứng cơ bản danh mục thuốc, hóa chất, vật tư y tế cho công tác chuyên môn, góp phần hạn chế việc lạm dụng thuốc có giá cao trong điều trị tại các cơ sở khám chữa bệnh. Tuy nhiên, công tác quản lý đấu thầu còn nhiều khó khăn, trong quá trình đấu thầu và sử dụng thuốc cũng còn một số vấn đề vướng mắc cần khắc phục như: Số danh mục thuốc nhiều, nhà thầu không đủ cung ứng; có những danh mục nhỏ, nhà thầu trúng thầu song từ chối cung ứng. Một số bệnh viện có những đặc thù riêng khi sử dụng danh mục thuốc đấu thầu chung không phù hợp, còn nhiều danh mục thuốc trúng thầu song chưa sử dụng…
Sau khi nghe các đại biểu thảo luận về thuận lợi, khó khăn, giải pháp khắc phục những hạn chế trong đấu thầu thuốc, hóa chất, vật tư y tế, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo đấu thầu cung ứng thuốc, hóa chất, vật tư y tế tỉnh kết luận, yêu cầu: Sở Y tế và Bảo hiểm xã hội tỉnh cần phối hợp tốt trong giải quyết vướng mắc phát sinh trong quá trình đấu thầu. Tổ chức đối thoại với các doanh nghiệp cung ứng thuốc để cùng giải quyết khó khăn. Sở Y tế trong xây dựng danh mục khung, cần chia gói thầu theo nhóm kỹ thuật để đạt mục đích thuốc thầu phải sử dụng được, không để bệnh nhân phải đi mua thuốc nằm trong danh mục chi trả của BHYT. Các sở, ngành phối hợp chặt chẽ trong quá trình thực hiện các thủ tục, quy trình đấu thầu, bảo đảm lựa chọn được thuốc, vật tư y tế chất lượng, đáp ứng yêu cầu công tác khám chữa bệnh.
HÀ DUNG
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh