Tổng kết công tác hội người cao tuổi năm 2018
Đại diện Hội NCT các huyện, thành phố ký kết giao ước thi đua năm 2019.
Phát huy tinh thần "Tuổi cao gương sáng", năm 2018, Ban vận động Hội NCT tỉnh tích cực vận động hội viên gương mẫu thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, các quy định của địa phương. Hội NCT tỉnh đã kết nạp mới hơn 7.000 hội viên, nâng số hội viên toàn tỉnh lên 256.000 người. Nhân các ngày lễ lớn, ngày kỷ niệm trong năm, hội NCT các cấp đã tổ chức mừng thọ cho hơn 39.200 NCT với tổng trị giá hơn 10 tỷ đồng. Hiện nay, toàn tỉnh có trên 61.200 NCT được hưởng các chính sách bảo trợ xã hội và được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí. Hội viên NCT tích cực tham gia các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục, thể thao, duy trì hoạt động của hơn 1.500 câu lạc bộ; vận động người thân, nhân dân ủng hộ quỹ khuyến học dòng họ, quỹ khuyến học của thôn, xã được hơn 740 triệu đồng, góp phần tạo phong trào thi đua "Gia đình hiếu học", "Dòng họ khuyến học" ở hầu hết các địa phương trong tỉnh.
Trong năm 2019, Hội NCT tỉnh tiếp tục phát huy tinh thần "Tuổi cao gương sáng" phấn đấu vận động trên 95% hội viên tham gia tổ chức hội. Phối hợp với ủy ban MTTQ các cấp, các ngành chức năng vận động các nhà hảo tâm, con em xa quê ủng hộ nguồn lực để triển khai thực hiện tốt "Tháng hành động vì người cao tuổi Việt Nam" góp phần chăm lo tết cho người nghèo, người cô đơn không nơi nương tựa, người có công với cách mạng. Hội NCT các cấp đa dạng hóa các hình thức xây dựng quỹ hội, quỹ toàn dân chăm sóc, phát huy vai trò NCT, tạo nguồn lực chăm sóc tốt NCT tại cộng đồng.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh