Tiền Hải: Giảm nợ đọng BHXH, BHYT, BHTN
Công nhân huyện Tiền Hải tham gia lao động sản xuất.
Chia sẻ về kết quả trên, ông Phạm Hồng Quân, Phó Giám đốc Bảo hiểm xã hội huyện Tiền Hải cho biết: Những năm trước, dù đã đẩy mạnh công tác thu, đôn đốc nợ đọng song tỷ lệ nợ đọng bình quân các năm vẫn trên 1%. Để khắc phục hạn chế trên, ngay từ tháng 11/2018, lãnh đạo Bảo hiểm xã hội huyện đã trực tiếp xuống từng đơn vị đôn đốc, tìm giải pháp khắc phục khó khăn của doanh nghiệp, quyết tâm không để nợ đọng tháng 12. Giải pháp mới đã giúp công tác thu nợ đạt được kết quả tích cực.
Trước đó, ngay từ đầu năm, Bảo hiểm xã hội huyện đã tham mưu cho Huyện ủy, HĐND, UBND huyện ban hành nhiều văn bản chỉ đạo tới các địa phương, đơn vị về công tác thu và phát triển đối tượng. Bảo hiểm xã hội huyện đã xây dựng giải pháp và triển khai những kế hoạch cụ thể; trực tiếp phân công cán bộ chuyên quản thu theo dõi công tác thu từng tháng tại các xã, thị trấn, doanh nghiệp. Công tác tuyên truyền được tổ chức thường xuyên bằng nhiều hình thức, trong đó hướng đến việc tuyên truyền chính sách BHXH, BHYT, BHTN cho nhóm đối tượng là chủ sử dụng lao động và người lao động tại các khu công nghiệp. Do đẩy mạnh công tác tuyên truyền nên nhận thức của các đơn vị, doanh nghiệp được nâng lên. Các đơn vị, doanh nghiệp đã vào cuộc tích cực, chấp hành đúng Luật Bảo hiểm xã hội, Luật Bảo hiểm y tế. Thêm vào đó, sự nỗ lực của 70 đại lý thu các xã, thị trấn và 35 đại lý thu bưu điện trong việc vận động người dân nối hạn BHYT, tham gia BHXH tự nguyện cũng là một trong những yếu tố quan trọng làm giảm tỷ lệ nợ đọng trên địa bàn huyện.
Năm 2018, toàn huyện Tiền Hải có 338 đơn vị tham gia BHXH, BHYT, BHTN với hơn 11.900 người tham gia BHXH bắt buộc; 706 người tham gia BHXH tự nguyện; trên 10.671 người tham gia BHTN và gần 167.000 người tham gia BHYT. Tỷ lệ bao phủ BHYT trên địa bàn huyện đạt 86%. Tổng số thu BHXH, BHYT, BHTN của huyện đạt 283.272 triệu đồng. So với các huyện, thành phố, số đơn vị, doanh nghiệp phải thu BHXH, BHYT, BHTN trên địa bàn huyện không phải là thấp nhưng do thực hiện nhiều giải pháp hiệu quả, Bảo hiểm xã hội huyện là một trong những đơn vị tốp đầu có tỷ lệ nợ đọng thấp trong toàn tỉnh.
Ông Phạm Hồng Quân, Phó Giám đốc Bảo hiểm xã hội huyện cho biết thêm: Năm 2019, toàn huyện phấn đấu đạt tỷ lệ bao phủ BHYT là 88% dân số, mở rộng mới các đơn vị tham gia BHXH, BHYT, BHTN, tập trung giảm nợ đọng xuống mức thấp nhất.
Với mục tiêu trên, Bảo hiểm xã hội huyện sẽ bám sát sự chỉ đạo của Bảo hiểm xã hội tỉnh; tiếp tục tham mưu với Huyện ủy, HĐND, UBND huyện giao chỉ tiêu phát triển đối tượng và thực hiện công tác thu tới từng xã, thị trấn. Bảo hiểm xã hội huyện cũng sẽ phân công cụ thể cho từng cán bộ chuyên quản thu trong việc kiểm tra, đôn đốc việc thực hiện đúng chính sách BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động tại các doanh nghiệp. Ngoài việc phối hợp với Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Đài TTTH huyện, đài phát thanh các xã, thị trấn tuyên truyền về chính sách BHXH, BHYT, BHTN, Bảo hiểm xã hội huyện sẽ tổ chức nhiều hơn các hội nghị tư vấn, đối thoại, trong đó tập trung tới nhóm đối tượng là chủ sử dụng lao động và người lao động. Cùng với đó, Bảo hiểm xã hội huyện sẽ tiếp tục nâng cao nghiệp vụ cho cán bộ, nhân viên, các đại lý thu thông qua các lớp tập huấn, đào tạo đồng thời tăng cường phối hợp liên ngành với Chi cục Thuế, Liên đoàn Lao động huyện trong việc kiểm tra, thu hồi nợ đọng.
Nợ đọng vốn là bài toán khó giải đối với ngành Bảo hiểm xã hội trong nhiều năm qua. Với sự nỗ lực của cán bộ, nhân viên Bảo hiểm xã hội huyện và các đại lý thu cùng sự chấp hành đúng Luật Bảo hiểm xã hội, Luật Bảo hiểm y tế, Bảo hiểm xã hội huyện Tiền Hải phấn đấu tiếp tục giảm tỷ lệ nợ đọng BHXH, BHYT, BHTN trên địa bàn trong thời gian tới.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình