Đông Hưng thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội
Lãnh đạo huyện Đông Hưng thăm, tặng quà người có công nhân dịp Tết Nguyên đán Kỷ Hợi 2019.
Toàn huyện Đông Hưng có 24.649 người thụ hưởng chính sách (10.461 người có công và thân nhân người có công, 14.188 người thụ hưởng chính sách bảo trợ xã hội).
Ông Bùi Bá Vường, Phó Chủ tịch UBND huyện cho biết: Phát huy truyền thống “Uống nước nhớ nguồn”, bằng những việc làm cụ thể, Đảng bộ, chính quyền địa phương tích cực chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho các đối tượng chính sách; tổ chức chi trả đúng, đủ, kịp thời, tận tay chế độ đối với người có công. Trong năm 2018, bên cạnh việc chi trả trợ cấp thường xuyên, huyện đã chi trả các khoản trợ cấp ưu đãi một lần, trợ cấp ưu đãi giáo dục và đào tạo, ưu đãi dụng cụ chỉnh hình, trợ cấp điều dưỡng tại gia đình, trợ cấp mua thẻ bảo hiểm y tế, thăm viếng mộ liệt sĩ cho trên 41.000 lượt người; cấp quà của Chủ tịch nước, tỉnh và huyện nhân dịp tết và ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 cho 67.878 lượt người; chi tiền nghỉ lễ tết cho 193 thương binh, bệnh binh nặng.
UBND huyện chỉ đạo tổng rà soát nhà ở người có công được hỗ trợ theo Quyết định số 22 của Thủ tướng Chính phủ. Qua đó, phân loại và tiến hành giải ngân cho 1.787 nhà, trong đó xây mới 1.140 nhà, sửa chữa 647 nhà với tổng kinh phí trên 58,5 tỷ đồng.
Trong ngôi nhà mới xây dựng, bà Nguyễn Thị Dung, vợ liệt sĩ ở thôn Cao Mỗ Nam, xã Chương Dương phấn khởi cho biết: Tết này tôi đã được ở trong ngôi nhà mới kiên cố, khang trang, có nơi thờ tự riêng ấm cúng cho chồng, không còn phải lo tìm nơi trú tạm khi bão gió như trước. Cảm ơn các cấp ủy đảng, chính quyền, các nhà hảo tâm đã hỗ trợ 40 triệu đồng và nhiều đồ dùng sinh hoạt cho gia đình tôi.
Bàn giao mái ấm tình thương cho bà Phạm Thị Nhi, xã Trọng Quan.
Chăm sóc sức khỏe cho người nghèo, người cận nghèo, Bảo hiểm xã hội huyện tổ chức cấp miễn phí gần 5.000 thẻ bảo hiểm y tế cho người nghèo, trên 5.100 thẻ bảo hiểm y tế cho người cận nghèo.
Ông Nguyễn Quốc Lập, hộ nghèo ở thôn Trần Phú, xã Nguyên Xá cho biết: Nhà có 5 người (2 ông bà già trên 70 tuổi, con trai và 2 cháu nhỏ còn đi học) song chỉ trông chờ vào thu nhập ít ỏi từ nghề thợ xây của con trai. Hàng năm, các thành viên trong gia đình đều được cấp thẻ bảo hiểm y tế đã giảm bớt gánh nặng chi phí khám chữa bệnh khi ốm đau, bệnh tật.
Để giúp các đối tượng chính sách, người nghèo có điều kiện phát triển kinh tế, tạo việc làm, cho con cái học hành, huyện Đông Hưng đã phối hợp với ngân hàng cho 538 hộ nghèo, 332 hộ cận nghèo vay vốn ưu đãi với dư nợ trên 28 tỷ đồng; cho gần 600 hộ nghèo có học sinh, sinh viên vay vốn ưu đãi với dư nợ gần 12,5 tỷ đồng; hỗ trợ miễn giảm học phí cho 23 lượt học sinh, hỗ trợ ưu đãi giáo dục cho 468 lượt người; hỗ trợ tiền điện chiếu sáng cho 16.339 lượt người thuộc hộ nghèo; hỗ trợ cho vay đấu nối, sử dụng nước sạch và xây dựng công trình hợp vệ sinh cho trên 10.000 lượt hộ.
Các chính sách và giải pháp an sinh xã hội được huyện Đông Hưng triển khai đồng bộ bảo đảm cho các đối tượng tiếp cận các dịch vụ công cộng như y tế, giáo dục, dạy nghề, trợ giúp pháp lý, nhà ở; hỗ trợ sản xuất, tạo việc làm; đầu tư các kết cấu hạ tầng thiết yếu như điện, đường, trường, trạm... Do đó, nhiều hộ nghèo, hộ cận nghèo đã vươn lên thoát nghèo. Thu nhập bình quân đầu người của huyện năm 2018 là 39 triệu đồng; tỷ lệ hộ nghèo còn 3,78%, hộ cận nghèo còn 3,23%. Tỷ lệ hộ dân sử dụng nước sạch đạt 97,19%.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình