Tuổi trẻ thành phố: Vì cuộc sống cộng đồng
Đoàn viên thanh niên tuyên truyền người dân thực hiện nghiêm Chỉ thị số 04 của UBND tỉnh.
Với phương châm “Mỗi ĐVTN một ngày tình nguyện; mỗi chi đoàn một hoạt động tình nguyện; mỗi cơ sở đoàn một công trình, phần việc tình nguyện”, phong trào xung kích, tình nguyện của tuổi trẻ thành phố đã thu hút hàng nghìn lượt ĐVTN tham gia với rất nhiều hoạt động ý nghĩa như: trao tặng quà, học bổng cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn, gia đình chính sách; tham gia giữ gìn vệ sinh môi trường; tổ chức khám chữa bệnh miễn phí cho người nghèo; hiến máu tình nguyện; tổ chức các hoạt động tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng, an sinh xã hội... Các hoạt động được tổ chức trải rộng trong năm nhưng sôi nổi nhất là trong tháng thanh niên và chiến dịch thanh niên tình nguyện hè với nhiều công trình, phần việc thiết thực trong xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh. Đến nay, 100% cơ sở đoàn đã thành lập đội thanh niên xung kích, xây dựng góc phố xanh, sạch. Với các mô hình này, tuổi trẻ thành phố đã tích cực triển khai các phần việc như: bảo đảm an toàn giao thông tại các ngã tư trọng điểm, vệ sinh môi trường, khơi thông dòng chảy, trồng, chăm sóc cây xanh; giúp đỡ xây, sửa nhà ở cho các gia đình chính sách, xây dựng nhà nhân ái... thu hút đông đảo ĐVTN tham gia.
Phát huy tinh thần xung kích tình nguyện bảo vệ môi trường, 100% cơ sở đoàn vận động ĐVTN tham gia vệ sinh môi trường; thực hiện tốt phong trào ngày thứ bảy tình nguyện, ngày chủ nhật xanh; thành lập các đội thanh niên xung kích bảo vệ môi trường…
Theo đó, Thành đoàn tổ chức cho các cơ sở đoàn đăng ký đảm nhận và thực hiện các tuyến đường “xanh - sạch - đẹp - văn minh - an toàn”; tuyên truyền xây dựng nếp sống văn minh, ứng xử văn hóa trong ĐVTN và nhân dân; xây dựng và nhân rộng mô hình cổng trường an toàn giao thông, duy trì định kỳ 1 lần/tuần tại các tuyến đường thanh niên tự quản. Năm 2018, các cơ sở đoàn đã tổ chức gần 60 đợt vệ sinh môi trường tại các tuyến đường thanh niên tự quản, khu di tích lịch sử, khơi thông dòng chảy. Trên quy mô cấp thành phố, Ban Thường vụ Thành đoàn phối hợp tổ chức ra quân ngày chủ nhật xanh vệ sinh môi trường khuôn viên Đền thờ Liệt sĩ tỉnh; thu gom rác thải, khơi thông dòng chảy tại tuyến sông Kiến Giang đoạn cầu Phúc Khánh và chợ Hải sản; xóa bãi rác lộ thiên khu vực chợ Hải sản; xây dựng công trình thanh niên “Góc phố xanh” tại phường Trần Hưng Đạo… Các hoạt động này đã thu hút gần 4.500 đoàn viên, thanh thiếu nhi các cơ sở đoàn, đội tham gia. Cùng với đó, Thành đoàn chủ động phối hợp tổ chức 5 đợt khám bệnh, tư vấn sức khỏe và phát thuốc cho 700 đối tượng là cựu thanh niên xung phong, gia đình chính sách có hoàn cảnh khó khăn, người già cô đơn; tổ chức 2 đợt hiến máu tình nguyện với sự tham gia của 300 ĐVTN, thu được 120 đơn vị máu; trao tặng gần 200 suất quà cho mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình cựu thanh niên xung phong có hoàn cảnh khó khăn; phối hợp xây tặng nhà nhân ái cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn trị giá 150 triệu đồng...
Để phát huy sức trẻ, tạo khí thế thi đua sôi nổi trong phong trào xây dựng nông thôn mới, Thành đoàn đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động ĐVTN và nhân dân thực hiện tốt chủ trương, đường lối, chính sách của Đảng, Nhà nước về xây dựng nông thôn mới, trong đó tập trung vào các hoạt động tình nguyện xây dựng hạ tầng nông thôn. Trên cơ sở đó, Ban Thường vụ Thành đoàn đã chủ động xây dựng kế hoạch, chỉ đạo các cơ sở đoàn tổ chức thực hiện các công trình, phần việc thanh niên tham gia xây dựng nông thôn mới. Tiêu biểu như công trình “Thắp sáng đường quê” dài 5km của Đoàn Thanh niên xã Vũ Đông, công trình hàng cây thanh niên với 300 cây keo của Đoàn thanh niên xã Vũ Lạc... 100% cơ sở đoàn phường, xã có phần việc thanh niên trong khơi thông dòng sông, kênh mương, tham gia cứng hóa đường bê tông, thu gom rác, bao bì thuốc bảo vệ thực vật; nạo vét, khơi thông và sửa chữa gần 12km kênh mương nội đồng, cống rãnh, đường giao thông nông thôn, thu hút 5.000 lượt ĐVTN tham gia.
Bằng nhiệt huyết, tinh thần hăng hái của tuổi trẻ, ĐVTN thành phố đã để lại dấu ấn và khẳng định vai trò xung kích trên các lĩnh vực, góp phần xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp đồng thời hướng thanh niên có cuộc sống lành mạnh, nhân văn, có ích cho xã hội.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình