Kỷ niệm 64 năm ngày Thầy thuốc Việt Nam và phát động phong trào thi đua năm 2019
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao cờ thi đua cho các đơn vị.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tới dự.
Sau khi đọc thư của Chủ tịch Hồ Chí Minh gửi cán bộ ngành Y tế (tháng 2/1955), đồng chí Phạm Văn Dịu, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Y tế trình bày diễn văn ôn lại chặng đường phấn đấu, phát triển của ngành Y tế vì sự nghiệp chăm sóc và bảo vệ sức khỏe nhân dân. Đến nay, ngành Y tế Thái Bình đạt được nhiều thành tựu tiêu biểu. Chất lượng hoạt động y tế cơ sở được nâng cao, đã có 97,9% xã, phường, thị trấn được công nhận đạt bộ tiêu chí quốc gia về y tế xã, vượt 7,9% so với mục tiêu trong nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX. Công tác khám chữa bệnh có nhiều đột phá theo hướng tích cực. Nhiều kỹ thuật cao, chuyên sâu của các bệnh viện tuyến trung ương đã được ứng dụng trong chăm sóc, điều trị người bệnh tại tỉnh. Cơ sở vật chất, tinh thần thái độ phục vụ người bệnh của đội ngũ y bác sĩ ngày càng được cải thiện. Các chương trình y tế mục tiêu đã đạt và đạt vượt mức chỉ tiêu kế hoạch đề ra. Nhiều mô hình chăm sóc sức khỏe cộng đồng phát huy hiệu quả được Bộ Y tế đánh giá cao.
Nhiều tập thể cá nhân tiêu biểu được khen thưởng.
Năm qua, toàn ngành đã tổ chức nhiều phong trào thi đua sôi nổi như lao động giỏi, lao động sáng tạo; tích cực học tập, làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; xây dựng Đảng, đoàn thể, chính quyền vững mạnh... Ngành Y tế có 1 cá nhân được Hội đồng Thi đua - Khen thưởng tỉnh đề nghị Chủ tịch nước tặng Huân chương Lao động hạng 2. Có 5 đơn vị được UBND tỉnh tặng cờ thi đua, 17 đơn vị được tặng danh hiệu tập thể lao động tiên tiến xuất sắc, 11 cá nhân được công nhận chiến sĩ thi đua cấp tỉnh; 36 tập thể, cá nhân được tặng bằng khen...
Nhân dịp này, lãnh đạo Sở Y tế đã phát động phong trào thi đua năm 2019 với 4 đợt trọng điểm, đề nghị các đơn vị, cán bộ viên chức toàn ngành tích cực hưởng ứng.
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và biểu dương những nỗ lực, cống hiến của cán bộ, công nhân, viên chức ngành Y tế thời gian qua, đồng thời gửi lời chúc mừng tới những người thầy thuốc. Để thực hiện tốt nhiệm vụ thời gian tới, đồng chí đề nghị Sở Y tế phải bám sát nhiệm vụ chính trị, tổ chức thực hiện hiệu quả các chương trình công tác. Toàn ngành cần tiếp tục nâng cao tinh thần trách nhiệm, thái độ ứng xử của cán bộ y tế; tăng cường nâng cao chất lượng chăm sóc sức khỏe nhân dân, nhất là chăm sóc sức khỏe cho người có công và các đối tượng chính sách xã hội; tích cực thực hiện cải cách thủ tục hành chính, tổ chức tốt công tác đón tiếp, khám điều trị cho người bệnh ở tất cả các tuyến. Chủ động tích cực phòng chống dịch bệnh và thảm họa thiên tai; nâng chất lượng hệ thống giám sát nhằm phát hiện sớm, bao vây dập dịch kịp thời, hiệu quả.
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình