Giảm nghèo nhờ thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội
Người dân xã Vũ Đoài (Vũ Thư) được hỗ trợ vốn để phát triển kinh tế.
Gia đình ông Đoàn Văn Bình, thôn Mỹ Nguyên, xã Quang Trung (Kiến Xương) là 1 trong 30 hộ nghèo của xã được hỗ trợ bò giống từ chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2016 - 2020. Năm nay 65 tuổi, sức khỏe yếu, thu nhập chính chủ yếu dựa vào mấy sào ruộng nên cuộc sống gặp nhiều khó khăn. Cuối năm 2017, ông cùng nhiều hộ nghèo trong xã được hỗ trợ bò giống trị giá trên 10 triệu đồng để phát triển kinh tế. Sau hơn 1 năm chăm sóc, đến nay bò giống của gia đình đã sắp sinh nở nên ông rất phấn khởi. Ông Bình chia sẻ: Được hỗ trợ bò giống từ chương trình giảm nghèo, nếu thuận lợi sẽ cho gia đình tôi thu nhập từ 8 - 10 triệu đồng. Đây sẽ là số tiền lớn để gia đình tôi trang trải cuộc sống.
Hoàn cảnh gia đình chị Bùi Thị Hiên, thôn Nhâm Lang, xã Tân Tiến (Hưng Hà) rất khó khăn. Chồng mất do tai nạn, mình chị nuôi mẹ già và 3 con ăn học. Nguồn thu nhập chính của gia đình trông chờ vào mấy sào ruộng, căn nhà cấp 4 của gia đình từ lâu đã xuống cấp, muốn xây dựng lại nhưng không có điều kiện. Vì vậy, với gia đình chị, việc được hỗ trợ kinh phí để xây nhà là mong ước từ lâu. Đầu năm 2018, gia đình chị được VPBank Chi nhánh Thái Bình hỗ trợ 50 triệu đồng cùng người thân giúp đỡ kinh phí, ngày công xây mới lại nhà. Đầu năm 2019, căn nhà hoàn thiện và đưa vào sử dụng. Tại buổi khánh thành và bàn giao nhà, chị Hiên xúc động trước sự quan tâm của các tổ chức, doanh nghiệp đã giúp gia đình chị có căn nhà khang trang, từ đó nỗ lực vươn lên trong cuộc sống.
Nhiều năm qua, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tích cực phối hợp với các sở, ngành, đơn vị liên quan triển khai thực hiện đồng bộ các giải pháp để làm tốt công tác giảm nghèo như: ưu tiên thực hiện các chính sách, trợ giúp người nghèo về y tế, giáo dục, vay vốn tín dụng, dạy nghề, tạo việc làm, xây dựng, sửa chữa nhà ở, hỗ trợ tiền điện... Theo báo cáo của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, năm 2018, từ nguồn kinh phí chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững, các chính sách giảm nghèo trên địa bàn tỉnh được thực hiện đầy đủ, hiệu quả, đã cấp miễn phí trên 71.000 thẻ BHYT cho hộ nghèo, hộ cận nghèo với tổng số tiền hỗ trợ hơn 24 tỷ đồng; trên 4.000 hộ nghèo, hộ cận nghèo được vay vốn tín dụng với tổng số tiền trên 95 tỷ đồng để sản xuất, kinh doanh; hỗ trợ miễn giảm học phí cho 8.334 lượt học sinh với kinh phí 1,4 tỷ đồng. Huy động nguồn xã hội hóa từ một số ngân hàng để hỗ trợ 12 nhà ở cho hộ nghèo với tổng số tiền gần 600 triệu đồng. Ngoài ra, rất nhiều hộ nghèo, hộ cận nghèo được tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản về thông tin, truyền thông, nước sạch, vệ sinh môi trường, trợ giúp pháp lý... Ông Bùi Văn Huân, Phó Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội cho biết, công tác an sinh xã hội, các chính sách và giải pháp an sinh xã hội được các địa phương triển khai đồng bộ, bảo đảm để các đối tượng tiếp cận với các dịch vụ, phát triển kinh tế gia đình, gia trại, trang trại, góp phần tạo việc làm, nâng cao thu nhập và đời sống nhân dân.
Việc thực hiện tốt các chính sách an sinh xã hội góp phần giảm tỷ lệ hộ nghèo, hộ cận nghèo trong tỉnh. Năm 2018, số hộ nghèo toàn tỉnh là 21.361 hộ, tỷ lệ 3,35%, giảm 0,66% so với năm 2017; tổng số hộ cận nghèo là 20.151 hộ, tỷ lệ 3,16%, giảm 0,25% so với năm 2017. Kết quả trên cho thấy thời gian qua công tác bảo đảm an sinh xã hội trong tỉnh luôn tạo được sự đồng thuận và quyết tâm cao của các ngành, các đoàn thể và nhân dân. Đây là tiền đề vững chắc góp phần bảo đảm ổn định xã hội, từng bước nâng cao đời sống nhân dân.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình