Góp ý đề án thực hiện tự chủ tại các bệnh viện công lập
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Tham gia cuộc họp có lãnh đạo một số sở, ngành và các bệnh viện công lập trong tỉnh.
Theo Nghị quyết số 19/2017/NQ-HĐND ngày 8/12/2017 của HĐND tỉnh: tiền lương, phụ cấp và các khoản có tính chất lương của các bệnh viện đa khoa, chuyên khoa tuyến tỉnh và tuyến huyện được kết cấu 100% tiền lương, phụ cấp và các khoản có tính chất lương vào giá dịch vụ khám chữa bệnh theo quy định. Kinh phí hoạt động của đơn vị tự bảo đảm từ nguồn thu sự nghiệp. Như vậy, từ 1/1/2018, có 18/21 bệnh viện công lập của tỉnh thực hiện tự chủ tài chính chi thường xuyên, không còn được Nhà nước cấp kinh phí. Để các bệnh viện có thể tự chủ và phát triển, Sở Y tế đã xây dựng đề án tự chủ tại các bệnh viện công lập. Việc tự chủ được phân loại, đề xuất: Bệnh viện Đa khoa tỉnh chuyển đổi hoạt động sang cơ chế bảo đảm chi thường xuyên và chi đầu tư trước ngày 30/9/2019. Các bệnh viện còn lại chuyển đổi hoạt động sang cơ chế bảo đảm chi thường xuyên trước ngày 30/9/2020. Riêng 3 bệnh viện: Bệnh viện Tâm thần, Bệnh viện Phổi và Bệnh viện Da liễu thực hiện tự chủ một phần chi thường xuyên…
Tại cuộc họp, các đại biểu khẳng định tính cần thiết và cấp bách về việc triển khai thực hiện cơ chế tự chủ tại các bệnh viện công lập tỉnh Thái Bình, giai đoạn 2019 - 2021. Trong đó cần giao quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm cho các đơn vị sự nghiệp công lập ở cả 3 nội dung: tự chủ về nhiệm vụ chuyên môn; cơ cấu tổ chức và bộ máy; tự chủ tài chính và quản lý tài sản.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh giao Sở Y tế tiếp thu ý kiến của các sở, ngành liên quan, tổng hợp, bổ sung, hoàn thiện dự thảo đề án. Chú ý bổ sung phương án tài chính, rà soát nhân lực về số lượng lao động, trình độ; phân rõ tự chủ tại các bệnh viện các hạng phải khác nhau về quy mô, loại hình tự chủ. Đề án xây dựng phải bảo đảm ngắn gọn, xúc tích, sau đó gửi lại các sở và các đơn vị thực hiện để rà soát, thống nhất trước khi trình UBND tỉnh xem xét, phê duyệt, bảo đảm đề án ban hành đạt chất lượng cao và đi vào cuộc sống.
HÀ DUNG
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình