Tiền Hải Chăm lo công tác vì sự tiến bộ của phụ nữ
Lao động nữ làm việc tại khu công nghiệp Tiền Hải
Thực hiện nhiệm vụ được giao, Ban VSTBCPN huyện đã phối hợp với Ban Tổ chức Huyện ủy, Phòng Nội vụ và các ngành liên quan tiến hành khảo sát thực trạng đội ngũ cán bộ nữ ở các ngành, các địa phương, từ đó tham mưu cho cấp ủy, chính quyền trong công tác quy hoạch nguồn cán bộ nữ, chú trọng công tác đánh giá cán bộ nữ, có kết hợp hài hòa giữa tiêu chuẩn và cơ cấu. Nhờ đó trong năm 2011 toàn huyện có 15 cán bộ nữ được bổ nhiệm, tỷ lệ nữ đảng viên mới chiếm 50,5%.
Với tỷ lệ 51,8% dân số toàn huyện là phụ nữ, trong đó 70% là lao động nông nghiệp, Huyện ủy, UBND huyện đã chỉ đạo các cấp, các ngành, các địa phương triển khai kịp thời các chủ trương, chính sách của trung ương, tỉnh, huyện nhằm làm giảm khoảng cách giới trong lĩnh vực kinh tế, lao động, việc làm, tăng cường sự tiếp cận của phụ nữ nghèo nông thôn đối với các nguồn lực kinh tế, thị trường lao động như chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật trong trồng trọt, chăn nuôi, sử dụng đất đai, nguồn vốn, lao động, phát triển nông - lâm - ngư nghiệp. Bên cạnh đó, huyện còn chú ý phát huy lợi thế từ các làng nghề truyền thống, khu công nghiệp khí đốt thu hút hàng nghìn lao động nữ tham gia.
Cũng trong năm qua, Ban VSTBCPN huyện còn chủ động phối hợp với Liên đoàn Lao động huyện thường xuyên kiểm tra, giám sát việc thực hiện chính sách đối với người lao động, đặc biệt là lao động nữ; tổ chức nhiều hoạt động hỗ trợ như giúp vay vốn, tập huấn chuyển giao công nghệ, dạy nghề, tạo việc làm, động viên các nữ chủ hộ giúp đỡ nhau, đoàn kết tương trợ lẫn nhau như cho vay thóc, con giống, vật tư… góp phần thúc đẩy sản xuất, kinh doanh phát triển.
Tin, ảnh: Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ