Huy động 450 triệu đồng ủng hộ quỹ bảo trợ trẻ em
Lãnh đạo huyện Quỳnh Phụ tặng quà các cháu Trường mầm non An Vinh nhân ngày Quốc tế thiếu nhi 1/6. Ảnh Tư liệu
Nhân dịp Tết nguyên đán, ngày Quốc tế thiếu nhi 1/6, Tết Trung thu, Sở Lao động – TBXH đã mời các đồng chí lãnh đạo tỉnh, lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh đi thăm, tặng quà cho trẻ em các địa phương trong tỉnh với tổng kinh phí trên 130 triệu đồng, trích kinh phí hỗ trợ trên 50 triệu đồng cho các hoạt động vui Tết Trung thu của trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Bên cạnh đó, Sở đã phát hành 300 đĩa CD với nội dung tuyên truyền về Tháng hành động Vì trẻ em, phát 20.000 tờ rơi, 5.000 sách mỏng về công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em; phối hợp với Đài Phát thanh - Truyền hình, Báo Thái Bình, Tạp chí Gia đình và Trẻ em thuộc Bộ Lao động – TBXH tuyên truyền các chính sách, các hoạt động về công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em.
Phối hợp với các ngành, các cấp, các đoàn thể chính trị - xã hội tổ chức các hoạt động chăm sóc, giáo dục trẻ em như tổ chức giải bơi, tổ chức cắm trại cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, tổ chức hội trại thanh thiếu niên Chữ thập đỏ, hỗ trợ cơ sở vật chất cho trường mầm non; tập huấn phòng, chống tai nạn thương tích; phòng, chống đuối nước cho trẻ em trong dịp hè… Quỹ Bảo trợ trẻ em các huyện, thành phố cũng trích kinh phí hỗ trợ mua sắm trang thiết bị vui chơi cho các trường mầm non. Nhiều địa phương thành lập câu lạc bộ, điểm thư viện, tủ sách công cộng thu hút các em tham gia.
Trong năm 2012, công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em đặt mục tiêu: 70% xã, phường đạt tiêu chuẩn xã, phường phù hợp với trẻ em; 90% trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được chăm sóc, trợ giúp; 100% trẻ em dưới 6 tuổi được khám, chữa bệnh miễn phí tại các cơ sở y tế công lập; giảm thiểu trẻ em rơi vào hoàn cảnh khó khăn.
Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ