Tập huấn tăng cường kỹ năng truyên truyền, vận động, tổ chức hiến máu tình nguyện
Trong hai ngày 26 và 27/4, tại Hội Chữ thập đỏ tỉnh, Ban Chỉ đạo Vận động hiến máu tình nguyện (HMTN) tỉnh tổ chức lớp tập huấn tăng cường kỹ năng tuyên truyền, vận động, tổ chức HMTN cho các tình nguyện viên. Tham dự lớp tập huấn có cán bộ đoàn các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, thành viên của các câu lạc bộ HMTN, cán bộ phụ trách công tác vận động HMTN của các cơ quan, đơn vị, cán bộ hội Chữ thập đỏ các huyện, thành phố.
Các học viên tham dự lớp tập huấn đã được tiếp cận, chia sẻ những thông tin, kiến thức về máu và hiến máu, đặc điểm tâm lý của người tham gia hiến máu, phương pháp truyền thông HMTN, HIV/AIDS và quá trình hiến máu, truyền máu… Thường trực Ban Chỉ đạo Vận động HMTN tỉnh cũng giới thiệu đến các học viên hệ thống văn bản pháp luật của T.Ư và của tỉnh liên quan đến công tác tuyên truyền, vận động, tổ chức HMTN.
* Trước đó, sáng 25/4, Ban Chỉ đạo Vận động HMTN tỉnh, Hội Chữ thập đỏ tỉnh phối hợp với Trường Cao đẳng sư phạm Thái Bình tổ chức Ngày hội Hiến máu tình nguyện năm 2012, thu hút đông đảo đoàn viên thanh niên, sinh viên tham gia.
Trường Cao đẳng sư phạm Thái Bình là một trong những đơn vị đi đầu trong phong trào HMTN của tỉnh nhà. Theo báo cáo của Ban Chỉ đạo Vận động HMTN tỉnh, trong năm 2011, đoàn viên thanh niên, sinh viên nhà trường đã tham gia 3 đợt HMTN, hiến được 824 đơn vị máu, đạt tỷ lệ 137% so với chỉ tiêu được giao.
Tại Ngày hội Hiến máu tình nguyện tổ chức sáng 25/4, đoàn viên thanh niên, sinh viên Trường Cao đẳng sư phạm Thái Bình đã hiến được 258 đơn vị máu, góp phần bổ sung vào kho máu dự trữ của Bệnh viện Đa khoa tỉnh.
Tin, ảnh: Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình