Cựu chiến binh Thái Bình gương mẫu phát triển kinh tế
Mô hình của cựu chiến binh Đoàn Hữu Ấm, xã Đông Sơn (Đông Hưng) tích tụ hơn 2,5ha.
Ông Vũ Đình Trường, xã An Tràng (Quỳnh Phụ) là một trong những tấm gương hội viên CCB tiêu biểu tham gia tích tụ ruộng đất. Với 4ha đất tích tụ, CCB Vũ Đình Trường đã mạnh dạn vay vốn đầu tư, xây dựng chuồng trại, khu vực trồng cỏ để chăn nuôi bò thịt, bò sinh sản. Ngoài thu nhập từ việc bán bò, ông còn tận dụng phân bò để ủ làm phân vi sinh và đem bán nhằm tăng thêm thu nhập. Ông Trường cho biết: Nuôi bò ít bị bệnh, hiệu quả kinh tế đem lại cao nên gia đình tôi đã chọn nuôi bò là hướng đi chính để phát triển kinh tế gia đình. Từ 20 con ban đầu, đến nay số lượng bò của gia đình tôi tăng lên gấp đôi, sau khi xuất bán, trừ chi phí gia đình thu về hơn 350 triệu đồng/năm.
Cũng đầu tư làm trang trại như CCB Vũ Đình Trường, CCB Đoàn Hữu Ấm, xã Đông Sơn (Đông Hưng) tích tụ hơn 2,5ha đất cải tạo, trồng hơn 300 gốc cam, ổi và cấy lúa BC15, nếp cái hoa vàng. Mỗi vụ, gia đình ông thu về hơn 5 tấn thóc, trừ chi phí đầu tư, mô hình của CCB Đoàn Hữu Ấm giúp gia đình ông thu nhập hơn 100 triệu đồng/năm. CCB Đoàn Hữu Ấm chia sẻ: Tôi tích tụ ruộng đất vì thấy đây là hướng đi tốt nhất để phát triển kinh tế gia đình. Một gia đình bình thường nếu cấy 1 - 2 sào ruộng thì thu không bù được chi. Nhưng với gia đình tôi khi tích tụ ruộng đất, đầu tư máy móc và ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào đầu tư sản xuất hàng hóa mang lại hiệu quả kinh tế cao. Thời gian tới, tôi sẽ thuê thêm đất của người dân để làm nông nghiệp, đầu tư một số loại máy như máy gặt, máy cấy vào sản xuất để tăng thu nhập.
Mô hình nuôi ngao của cựu chiến binh Nguyễn Đình Thường, xã Đông Hoàng (Tiền Hải).
CCB Vũ Đình Trường và CCB Đoàn Hữu Ấm là hai trong hàng trăm hội viên CCB gương mẫu phát triển kinh tế, làm giàu trên chính mảnh đất quê hương. Ông Nguyễn Văn Hán, Chủ tịch Hội CCB tỉnh cho biết: Điểm nhấn trong thực hiện phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” là hội CCB các cấp đã đẩy mạnh tuyên truyền, vận động hội viên phát triển kinh tế, làm giàu chính đáng. Các cấp hội đã phối hợp mở trên 1.500 lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật trồng trọt, chăn nuôi, xây dựng các mô hình trang trại, gia trại cho trên 80.900 lượt hội viên nhằm giúp hội viên có thêm kiến thức, nâng cao thu nhập cho bản thân và gia đình. Bên cạnh đó, Hội CCB tỉnh còn tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội cho hội viên vay hơn 417,7 tỷ đồng để phát triển kinh tế. Đến nay, hội viên CCB đã làm chủ 435 doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, hợp tác xã, quỹ tín dụng nhân dân, 407 trang trại, gia trại, hơn 4.000 ao đầm..., tạo việc làm ổn định cho 14.211 lao động với thu nhập từ 4,5 - 5 triệu đồng/người/tháng.
Kinh tế gia đình ngày càng được nâng lên, nhiều hội viên CCB đã tích cực tham gia các hoạt động, phong trào của địa phương. Tham gia xây dựng nông thôn mới, hội CCB các cấp đã đóng góp trên 85,7 tỷ đồng làm đường giao thông nông thôn, giao thông nội đồng; có 2.116 hội viên hiến hơn 9.800m2 đất thổ cư trị giá trên 15,7 tỷ đồng để xây dựng các hạng mục công trình nông thôn mới. Hội viên có điều kiện kinh tế tích cực tham gia hoạt động từ thiện, nhân đạo, đóng góp cùng các cấp hội xây dựng 158 nhà tình nghĩa với tổng số tiền hơn 7,9 tỷ đồng giúp hội viên vơi bớt khó khăn, ổn định cuộc sống.
Ông Nguyễn Văn Hán cho biết thêm: Thời gian tới, những hội viên còn độ tuổi lao động, còn sức khỏe sẽ được hội CCB các cấp tư vấn, hướng dẫn, bồi dưỡng hoặc đào tạo nghề để có cơ hội tìm việc làm, cải thiện và nâng cao thu nhập cho bản thân, gia đình.
![]() Ông Nguyễn Văn Vinh, Chủ tịch Hội CCB huyện Vũ Thư Phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” đã tạo sức lan tỏa đến các cấp hội CCB trên địa bàn huyện. Hiện nay, Hội đã đứng ra tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội hơn 41 tỷ đồng cho trên 1.500 hộ hội viên vay phát triển sản xuất. Hội viên CCB toàn huyện làm chủ 42 trang trại, trên 100 gia trại, hàng trăm cửa hàng dịch vụ vừa và nhỏ. Thời gian tới, Hội CCB huyện sẽ tiếp tục tuyên truyền, vận động hội viên thực hiện phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu”, giúp hội viên phát triển sản xuất, góp phần thúc đẩy kinh tế - xã hội địa phương phát triển.![]() Ông Nguyễn Quốc Quỳnh, Chủ tịch Hội CCB huyện Quỳnh Phụ Thời gian qua, Hội CCB huyện Quỳnh Phụ đã đứng ra tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội giúp hơn 2.400 gia đình hội viên vay vốn phát triển sản xuất. Với 77 tổ vay vốn, Hội CCB huyện đã chỉ đạo các cấp hội CCB trong huyện phối hợp chặt chẽ với ban giảm nghèo các xã tiến hành xét duyệt đối tượng cho vay bảo đảm công khai, minh bạch và đúng đối tượng. Bên cạnh đó, chúng tôi tổ chức kiểm tra định kỳ để nắm bắt tình hình sản xuất của hội viên, giúp hội viên kịp thời tháo gỡ khó khăn, ổn định sản xuất và kinh doanh.![]() Ông Lưu Tiến Độ, xã Mỹ Lộc, huyện Thái Thụy Hưởng ứng phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu”, tôi đã mạnh dạn vay vốn đầu tư chăn nuôi trâu, bò sinh sản. Đây là hai đối tượng vật nuôi cho hiệu quả kinh tế cao, tốn ít chi phí thức ăn, ít bị bệnh dịch nên những năm qua đàn trâu, bò của gia đình tôi sinh trưởng và phát triển tốt. Hiện nay, gia đình tôi nuôi 34 con trâu, bò sinh sản, sau khi xuất bán, trừ chi phí gia đình tôi thu về từ 120 - 150 triệu đồng/năm. Tôi mong các cấp hội CCB sẽ luôn là điểm tựa vững chắc giúp hội viên về vốn, khoa học kỹ thuật để chúng tôi yên tâm sản xuất, phát triển kinh tế, làm giàu trên mảnh đất quê hương. |
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân