Giáng sinh này vui hơn
Các hộ giáo dân xã Đông Hòa làm giàu từ nghề trồng cây cảnh và quất cảnh.
Giáo xứ Cát Đàm và họ giáo Cát Nội, xã Đông Hòa có gần 300 hộ với gần 1.000 nhân khẩu sinh sống chủ yếu ở hai thôn Nghĩa Phương và Trung Nghĩa. Cũng như người dân địa phương, đồng bào Công giáo nơi đây năng động trong phát triển kinh tế. Ông Quách Văn Long, Chủ tịch Hội đồng mục vụ Giáo xứ Cát Đàm chia sẻ: Ngoài chăm sóc phần đạo, Giáo xứ luôn quan tâm động viên phát triển phần đời cho giáo dân. Chúng tôi tích cực tuyên truyền, vận động bà con thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và tập trung lao động nâng cao chất lượng cuộc sống. Trong sản xuất nông nghiệp, các hộ giáo dân đã phát triển nghề trồng cây cảnh, quất cảnh phục vụ thị trường tết. Tiêu biểu phải kể đến gia đình ông Hà Văn Vương ở thôn Trung Nghĩa trồng 5 sào quất tết, mỗi năm cho thu nhập hơn 200 triệu đồng. Nghề làm cây cảnh không chỉ giải quyết việc làm cho bản thân các hộ có đất canh tác mà còn tạo việc làm, thu nhập cho hàng trăm lao động của địa phương từ việc trồng, chăm sóc, dịch vụ buôn bán cây cảnh với mức thu nhập từ 4 - 5 triệu đồng/người/tháng.
Phát huy lợi thế của xã ven thành phố Thái Bình, bà con giáo dân xã Đông Hòa mạnh dạn đầu tư phát triển các ngành nghề công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp và dịch vụ, thương mại. Toàn Giáo xứ Cát Đàm có gần 100 hộ làm nghề may mặc, xây dựng, mộc, cơ khí, chế tác đá, chế biến nông sản, vận tải... mỗi năm thu về hơn 20 tỷ đồng. Ông Nguyễn Văn Doanh, giáo dân thôn Nghĩa Phương chia sẻ: Gia đình tôi mở xưởng sản xuất đồ gỗ chuyên mặt hàng bàn, ghế, giường, tủ, cầu thang, trần và sàn nhà bằng gỗ. Nhờ sản phẩm có chất lượng tốt, đẹp về mẫu mã và làm ăn có uy tín nên ngày càng có nhiều khách hàng tìm đến đặt sản xuất. Mỗi năm doanh thu của gia đình đạt gần 1 tỷ đồng, trừ mọi chi phí còn lãi gần 200 triệu đồng, tạo việc làm cho 5 lao động với thu nhập bình quân 9 triệu đồng/người/tháng.
Ở Giáo xứ Cát Đàm và họ giáo Cát Nội có rất nhiều hộ giàu lên từ nghề tiểu thủ công nghiệp và dịch vụ, thương mại. Trao đổi với chúng tôi, ông Hà Văn Liêm, Trưởng thôn Trung Nghĩa cho biết: Gia đình ông Hà Xuân Thùy làm nghề giết mổ gia cầm cung cấp thực phẩm cho thị trường thành phố Thái Bình và một số huyện lân cận cho thu nhập hơn 100 triệu đồng/năm. Gia đình ông Nguyễn Văn Hạnh trở thành triệu phú bằng nghề sản xuất nhà di động từ thùng container với thu nhập gần 500 triệu đồng/năm. Hay gia đình ông Quách Văn Long cũng ở thôn Trung Nghĩa làm dịch vụ ấp trứng gia cầm cung cấp giống cho các trang trại, gia trại, hộ chăn nuôi trong và ngoài tỉnh, mỗi năm cho thu nhập 600 triệu đồng...
Ông Hà Quý Phi, Chủ tịch UBND xã Đông Hòa cho biết: Kinh tế phát triển nên khi địa phương triển khai xây dựng nông thôn mới, bà con phấn khởi, tích cực hưởng ứng thực hiện. Chỉ tính riêng từ làm đường giao thông nông thôn, bà con giáo dân đã đóng góp hơn 500 triệu đồng, hàng trăm ngày công lao động và tự nguyện hiến hơn 8.000m2 đất cho địa phương để mở rộng và đổ bê tông trên 4km đường trục thôn, đường nhánh cấp 1 trong khu dân cư. Đường to, đẹp, phong quang, ô tô đi đến được tận từng nhà, ngoài nâng cao chất lượng cuộc sống còn tạo điều kiện thuận lợi cho bà con vận chuyển hàng hóa, thúc đẩy phát triển kinh tế. Hiện nay, trong số gần 300 hộ đồng bào Công giáo của xã, có tới 20% hộ thuộc diện khá giàu, chỉ còn hơn 2% số hộ thuộc diện hộ nghèo do hoàn cảnh già cả, neo đơn.
Đời sống vật chất và tinh thần của bà con giáo dân ở Giáo xứ Cát Đàm, họ giáo Cát Nội, xã Đông Hòa ngày càng đổi thay đi lên. Đó cũng là lý do mùa Giáng sinh năm nay, niềm vui của bà con được nhân lên gấp bội so với những năm trước. Vào những ngày này, bà con đoàn kết, phấn khởi chuẩn bị trang hoàng nhà thờ, ngôi nhà của mình mừng lễ Noel đón năm mới an lành, hạnh phúc.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân