Tổng kết công tác hiến máu tình nguyện và phong trào chữ thập đỏ năm 2019
Các tập thể, gia đình, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác hiến máu tình nguyện và phong trào chữ thập đỏ năm 2019 được nhận giấy khen của Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện tỉnh.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện tỉnh tới dự.
Năm 2019, công tác hiến máu tình nguyện đã được các cấp, các ngành, các tầng lớp nhân dân tích cực hưởng ứng, đạt được những kết quả đáng trân trọng. Toàn tỉnh đã tổ chức được 53 cuộc hiến máu, thu được 11.688 đơn vị máu. Nhiều huyện, thành phố, đơn vị vượt chỉ tiêu kế hoạch năm được giao như: huyện Thái Thuỵ vượt 150%, huyện Tiền Hải vượt 133%. Hội Chữ thập đỏ các cấp đã phối hợp với các bệnh viện, các cơ quan, đơn vị tổ chức hàng trăm buổi khám bệnh nhân đạo, cấp thuốc miễn phí; xây, sửa nhà tình nghĩa, công trình vệ sinh cho nhiều gia đình có hoàn cảnh khó khăn. Vận động hiệu quả nguồn tài trợ từ các tổ chức quốc tế và các tập đoàn kinh tế thông qua những dự án như mái nhà an toàn, dự án Heifer... Duy trì trợ giúp thường xuyên 450 địa chỉ nhân đạo.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện tỉnh ghi nhận, biểu dương kết quả công tác hiến máu tình nguyện và phong trào chữ thập đỏ mà các các cấp hội đạt được trong thời gian qua. Đồng chí đề nghị hội chữ thập đỏ các cấp tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền về hoạt động chữ thập đỏ bằng nhiều hình thức. Tăng cường củng cố, phát triển tổ chức hội, nhất là tình nguyện viên chữ thập đỏ ở cơ sở. Tiếp tục mở rộng đối tượng tham gia hiến máu tình nguyện nhất là trong dịp Tết Nguyên đán Canh Tý sắp tới, huy động tối đa nguồn lực để thực hiện hiệu quả các hoạt động nhân đạo trong đó tập trung vào phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam”, phong trào “Mỗi tổ chức, cá nhân gắn với một địa chỉ nhân đạo”, góp phần đảm bảo an sinh xã hội trên địa bàn tỉnh.
Tại hội nghị, 77 tập thể, gia đình, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác hiến máu tình nguyện và phong trào chữ thập đỏ năm 2019 đã được nhận giấy khen của Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện tỉnh.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân