Khám, chữa bệnh cho trên 2,7 triệu lượt người năm 2019
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và lãnh đạo Sở Y tế tặng hoa chia tay cán bộ ngành Y tế về hưu.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự hội nghị.
Năm 2019, số bệnh nhân khám chữa bệnh tăng, toàn tỉnh có trên 2,7 triệu lượt người đến khám, chữa bệnh tại các cơ sở y tế, tăng 3% so với cùng kỳ năm 2018. Số bệnh nhân điều trị nội trú tại các bệnh viện trên 371.000 lượt người, ngoại trú là gần 306.000 lượt người. Nhiều bệnh viện đã phát triển, thực hiện thành công kỹ thuật mới như: mổ tim hở, can thiệp tim mạch chi, thoát vị hoành bẩm sinh… Công tác giám sát, quản lý thuốc trên địa bàn tỉnh được tăng cường. Trong năm, trên địa bàn tỉnh không xảy ra dịch lớn, không có người tử vong do dịch bệnh và không có ngộ độc thực phẩm đông người. Duy trì tốt công tác tiêm chủng mở rộng, 97,5 trẻ dưới 1 tuổi được tiêm chủng đủ mũi. Công tác phòng chống HIV/AIDS, an toàn thực phẩm, y tế học đường… được triển khai hiệu quả.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị năm 2020, ngành Y tế tiếp tục bám sát sự lãnh đạo, chỉ đạo của Bộ Y tế, của tỉnh thực hiện các mục tiêu, nhiệm vụ trọng tâm, các chương trình, đề án lớn; tích cực tìm nguồn lực đầu tư, nâng cao chất lượng hoạt động y tế; nâng cao trách nhiệm, thái độ ứng xử của người thầy thuốc với bệnh nhân; cải cách thủ tục hành chính, chấn chỉnh sự chậm trễ trong công tác đấu thầu mua sắm thuốc, vật tư y tế, tuyệt đối không để xảy ra thiếu thuốc, vật tư y tế phục vụ công tác phòng chống dịch, khám chữa bệnh; kiểm soát tốt công tác chỉ định phẫu thuật. Toàn ngành cần chủ động phòng chống dịch, thảm họa thiên tai; đảm bảo công tác an toàn thực phẩm; thực hiện tốt các chương trình y tế mục tiêu, dân số; đẩy nhanh tiến độ hoạt động y tế gia đình góp phần thực hiện tốt công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân