Xét chọn kịch bản chương trình nghệ thuật tại lễ kỷ niệm 130 năm ngày thành lập tỉnh
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp.
Để đảm bảo chất lượng, nội dung chương trình nghệ thuật tại lễ kỷ niệm 130 năm ngày thành lập tỉnh và Ngày hội Văn hóa, Thể thao và Du lịch, UBND tỉnh tổ chức xét chọn kịch bản chương trình nghệ thuật, làm căn cứ bước tiếp theo là tổ chức đấu thầu thực hiện chương trình nghệ thuật theo quy định cuả pháp luật.
Nội dung kịch bản chương trình nghệ thuật chào mừng kỷ niệm 130 năm ngày thành lập tỉnh và Ngày hội Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Thái Bình phải đảm bảo các yêu cầu cơ bản như sau: trong thời lượng chương trình nghệ thuật 40 phút, nội dung chương trình nêu bật truyền thống của mảnh đất và con người Thái Bình qua hàng nghìn năm lịch sử, những giá trị truyền thống văn hóa và cách mạng; những tiềm năng và triển vọng phát triển của tỉnh trong giai đoạn mới. Chương trình nghệ thuật đặc biệt cần được lồng ghép đa dạng các loại hình nghệ thuật biểu diễn như giao hưởng, dân ca, chèo, hợp xướng, múa đương đại... Riêng phần thiết kế sân khấu phải đảm bảo phù hợp để tổ chức 2 sự kiện diễn ra liền nhau: lễ khánh thành Tượng đài Bác Hồ với nông dân (từ 14h00 ngày 21/3/2020) và lễ kỷ niệm 130 năm ngày thành lập tỉnh và Ngày hội Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Thái Bình (từ 19h00 ngày 21/3/2020). Kinh phí dự kiến thực hiện chương trình khoảng 5 tỷ đồng từ ngân sách và nguồn xã hội hóa.
Các đại biểu dự cuộc họp.
Hiện tại, có 4 đơn vị đã từng tham gia nhiều sự kiện quan trọng của quốc gia với 4 chương trình nghệ thuật bao gồm: "Thái Bình - Khúc tráng ca thời đại", "Dấu ấn Thái Bình", "Bản giao hưởng Thái Bình", "Thái Bình chung lòng xây đắp non sông" đăng ký tham gia xét chọn kịch bản chương trình nghệ thuật đặc biệt tại lễ kỷ niệm.
Tại cuộc họp, lãnh đạo Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch và thành viên Hội động nghệ thuật đã phân tích năng lực cũng như những điểm mạnh, điểm yếu trong kịch bản của từng đơn vị tham gia xét chọn. Sau quá trình thảo luận, cân nhắc và tiến hành bỏ phiếu, Hội đồng nghệ thuật thống nhất chọn hai đơn vị có kịch bản chương trình nghệ thuật và maket sân khấu tốt nhất.
Kết luận cuộc họp, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thống nhất giao Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch sớm báo cáo Ban Thường vụ Tỉnh ủy về kết quả xét chọn của Hội đồng nghệ thuật. Sau khi Ban Chỉ đạo 130 năm ngày thành lập tỉnh và Ngày hội Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh đã quyết định đơn vị thực hiện chương trình nghệ thuật, cần nhanh chóng chuẩn bị các bước tiếp theo để đáp ứng kịp thời tiến độ của công việc đề ra.
Tú Anh
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân