Sở Lao động - Thương binh và Xã hội: Quyết liệt phòng, chống dịch Covid-19
Lãnh đạo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội kiểm tra công tác phòng, chống dịch tại Cơ sở cai nghiện ma túy công lập tỉnh.
Ông Bùi Văn Huân, Phó Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội cho biết: Đặc thù của các đơn vị trực thuộc Sở như Trung tâm Nuôi dưỡng và Điều dưỡng người có công, Cơ sở cai nghiện ma túy công lập tỉnh, Trung tâm Công tác xã hội và Bảo trợ xã hội, Trung tâm Chăm sóc và Phục hồi chức năng cho người tâm thần, Trung tâm Dịch vụ việc làm... thường tập trung đông người và diễn ra hoạt động thăm hỏi của người thân các đối tượng điều dưỡng, học viên cai nghiện. Do đó, để phòng, chống dịch Covid-19, ngay sau khi có chỉ đạo của UBND tỉnh, Sở đã ban hành kế hoạch yêu cầu cán bộ, công nhân viên chức của Sở và các đơn vị trực thuộc triển khai các biện pháp phòng, chống dịch, trong đó nhấn mạnh đến việc chủ động mua sắm khẩu trang, nước sát khuẩn, hóa chất khử trùng, máy đo thân nhiệt; tổ chức tập huấn công tác phòng, chống dịch... để bảo vệ sức khỏe cán bộ, nhân viên và các đối tượng đang được chăm sóc, nuôi dưỡng, điều trị tại các đơn vị. Tăng cường công tác tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức cho cán bộ, nhân viên, người lao động, đối tượng điều dưỡng, học viên và người thân của họ nắm được các biện pháp phòng, chống dịch trong giai đoạn này. Hạn chế việc tiếp xúc ra môi trường bên ngoài, tiếp xúc với người ngoài đơn vị trong thời gian điều dưỡng, điều trị.
Cơ sở cai nghiện ma túy công lập tỉnh hiện đang tổ chức cai nghiện cho gần 300 học viên tại 2 cơ sở. Khi có thông tin về dịch Covid-19, thực hiện chỉ đạo của tỉnh và Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, Cơ sở đã xây dựng kế hoạch, tổ chức tổng vệ sinh môi trường, rắc vôi bột xung quanh Cơ sở, phun thuốc khử trùng nơi làm việc của cán bộ và nơi ở, bếp ăn của học viên; tăng cường kiểm soát người, phương tiện, hàng hóa ra vào Cơ sở, yêu cầu học viên không sử dụng chung đồ dùng cá nhân. Ông Hoàng Hoa Thám, Giám đốc Cơ sở cho biết: Học viên cai nghiện tại Cơ sở bản thân đã mắc nhiều bệnh, kể cả bệnh truyền nhiễm nên công tác giám sát, theo dõi sức khỏe được cán bộ, nhân viên chú trọng. Hàng ngày chúng tôi yêu cầu cán bộ và học viên phải đeo khẩu trang; thường xuyên giám sát, theo dõi sức khỏe của học viên, khi có triệu chứng ho, sốt, tức ngực, khó thở... kịp thời chuyển sang phòng y tế cách ly theo dõi. Bên cạnh đó, theo quy định mỗi tháng học viên được thăm gặp người thân vào ngày cố định, nhưng để bảo đảm công tác phòng, chống dịch Cơ sở hoãn thời gian thăm gặp. Chuẩn bị các điều kiện chuyên môn y tế để phòng, chống và xử lý khi dịch bệnh xảy ra. Đồng thời, tăng cường công tác tuyên truyền phòng, chống dịch. Các ngày đầu tuần trong tháng đều tổ chức tư vấn trên hệ thống loa truyền thanh về các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 đến cán bộ, học viên.
Cùng với bảo đảm các biện pháp phòng, chống dịch tại các đơn vị bảo trợ xã hội, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội cũng đã có những chỉ đạo kịp thời để bảo đảm công tác phòng, chống dịch cho người lao động tại các cơ sở sản xuất, kinh doanh trên địa bàn tỉnh. Sở đã phối hợp với Ban Quản lý Khu kinh tế và các khu công nghiệp tỉnh, các cơ sở sản xuất, kinh doanh tích cực tuyên truyền, vận động cán bộ, công chức, viên chức, người lao động thực hiện tốt các biện pháp phòng, chống dịch. Đồng thời, theo dõi, giám sát chặt chẽ tình hình sức khỏe của người lao động trong các đơn vị, doanh nghiệp, nhất là doanh nghiệp có lao động Trung Quốc, khi phát hiện người lao động nghi mắc Covid-19 liên hệ ngay cơ sở y tế để có biện pháp cách ly phòng, chống dịch.
Khi dịch Covid-19 vẫn diễn biến phức tạp, sự vào cuộc quyết liệt của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội góp phần quan trọng kiểm soát dịch bệnh, bảo đảm phát triển kinh tế - xã hội.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân