Nâng cao tính chủ động trong công tác phòng, chống dịch Covid-19
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo của tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 kiểm tra, chỉ đạo công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại Cơ sở Cai nghiện ma túy công lập tỉnh.
Audio: dong_chi_thang_di_kiem_tra_mixdown.mp3
Cùng đi có đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo Công an tỉnh, Sở Y tế, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.
Theo báo cáo của Cơ sở Cai nghiện ma túy công lập tỉnh, đến ngày 11/3, Cơ sở tiếp nhận cai nghiện cho 265 học viên. Để phòng, chống dịch, Cơ sở đã xây dựng kế hoạch, thành lập ban chỉ đạo, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, hướng dẫn các biện pháp phòng, chống dịch, tổ chức phun thuốc khử trùng toàn bộ Cơ sở và nơi ở của học viên; đo thân nhiệt hàng ngày, cấp khẩu trang y tế, khẩu trang vải phát cho cán bộ và học viên; thường xuyên giám sát sức khỏe học viên trong ngày, hoãn thời gian thăm gặp học viên. Với những học viên có biểu hiện ho sốt, Cơ sở tiến hành cách ly để theo dõi sức khỏe đồng thời chủ động xây dựng kịch bản phòng, chống dịch.
Qua thực tế kiểm tra, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo của tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 đánh giá cao công tác bảo đảm an ninh trật tự và công tác phòng, chống dịch của đơn vị. Để nâng cao tính chủ động trong công tác phòng, chống dịch, đồng chí đề nghị Cơ sở tập trung vào 2 vấn đề trọng tâm: nguy cơ lây nhiễm và xây dựng kịch bản khi xảy ra dịch bệnh. Về nguy cơ lây nhiễm, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu đơn vị tổ chức cách ly tốt và kiểm tra sức khỏe hàng ngày đối với học viên mới tiếp nhận; kiểm tra thân nhiệt với những người ra vào đơn vị; nâng cao nhận thức cho cán bộ, nhân viên trong phòng, chống dịch, tạm dừng các hoạt động du lịch và đến nơi đông người trong những ngày nghỉ để tránh nguy cơ nhiễm bệnh; thường xuyên tuyên truyền về biện pháp phòng, chống dịch cho cán bộ, học viên. Đồng chí yêu cầu đơn vị chủ động xây dựng kịch bản, trong đó chú ý đến xây dựng phương án phát hiện sớm, cách ly kịp thời, chủ động phối hợp với cơ sở y tế các cấp để xử lý các tình huống khi có dịch bệnh.
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo của tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 kiểm tra, chỉ đạo công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại Bệnh viện Đa khoa Lâm Hoa cơ sở 2.
Tại Bệnh viện Đa khoa Lâm Hoa cơ sở 2 (khu Trung tâm Y tế), nơi được UBND tỉnh lựa chọn làm bệnh viện dã chiến với khoảng 300 giường bệnh trong trường hợp xảy ra dịch bệnh, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị Bệnh viện tăng cường tập trung tuyên truyền cho cán bộ, nhân viên, bệnh nhân nâng cao nhận thức trong công tác phòng, chống dịch; xây dựng phương án chuyển toàn bộ người bệnh đang điều trị tại cơ sở 2 đến cơ sở 1 bảo đảm không ảnh hưởng đến việc điều trị cho bệnh nhân khi tiếp nhận bệnh nhân nhiễm và nghi nhiễm Covid-19; chuẩn bị cơ sở vật chất, trang thiết bị y tế để tập trung cho việc cách ly điều trị, chủ động xây dựng kế hoạch bệnh viện dã chiến báo cáo Sở Y tế và Ban Chỉ đạo phòng chống dịch của tỉnh.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân