Thống nhất nội dung phiên họp giải trình về lĩnh vực giáo dục và đào tạo trên địa bàn tỉnh
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Audio: Thống_nhất_nội_dung_phiên_họp_giải_trình_về_lĩnh_vực_giáo_dục_và_đào_tạo_trên_địa_bàn_tỉnh_1803.mp3
Phiên họp giải trình của Thường trực HĐND tỉnh về lĩnh vực giáo dục và đào tạo trên địa bàn tỉnh dự kiến diễn ra vào ngày 23/3/2022. Nội dung phiên họp giải trình tập trung vào một số vấn đề đại biểu HĐND tỉnh, cử tri và dư luận xã hội quan tâm hiện nay như: vấn đề thi tuyển sinh vào lớp 10 trung học phổ thông; việc thực hiện Nghị quyết số 17/2020/NQ-HĐND ngày 11/7/2020 của HĐND tỉnh quy định các khoản thu dịch vụ phục vụ, hỗ trợ hoạt động giáo dục trong cơ sở giáo dục công lập, từ năm học 2020 - 2021 trên địa bàn tỉnh; về mức chi chuẩn bị, tổ chức các kỳ thi áp dụng đối với giáo dục phổ thông của tỉnh. Thông qua giải trình nhằm làm rõ hơn trách nhiệm trong quản lý, điều hành của người đứng đầu và cơ quan, đơn vị liên quan đến các nội dung giải trình; kiến nghị các giải pháp khắc phục những hạn chế, bất cập (nếu có) và phương hướng thực hiện trong thời gian tới nhằm nâng cao hiệu quả trong quản lý, điều hành góp phần nâng cao chất lượng giáo dục và đào tạo trên địa bàn; đồng thời tiếp tục phát huy vai trò giám sát của HĐND tỉnh, Thường trực HĐND tỉnh, từng bước đưa hoạt động giải trình trở thành hoạt động thường xuyên, ngày càng đi vào chiều sâu, đạt hiệu quả thiết thực.
Lãnh đạo Ban Văn hóa - xã hội, HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Sau khi nghe ý kiến của các đại biểu, kết luận hội nghị, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá cao công tác chuẩn bị của Ban Văn hóa - Xã hội, HĐND tỉnh và các đơn vị liên quan cho phiên giải trình; đồng thời nhấn mạnh việc tổ chức phiên giải trình nhằm phổ biến, tuyên truyền, cung cấp thông tin kịp thời về các nội dung liên quan đến lĩnh vực giáo dục và đào tạo đang được nhiều người dân quan tâm.
Để phiên giải trình đạt kết quả tốt, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị Ban Văn hóa - Xã hội, HĐND tỉnh và các đơn vị liên quan tiếp tục làm tốt công tác chuẩn bị bảo đảm nội dung, trình tự, thời lượng và thông tin được đến nhiều người dân. Đặc biệt là về nội dung giải trình, đồng chí đề nghị Ban Văn hóa - Xã hội, HĐND tỉnh cùng Sở Giáo dục và Đào tạo tiếp tục nghiên cứu, thảo luận kỹ lưỡng bảo đảm vấn đề đưa ra đúng trọng tâm, trọng điểm; có căn cứ xác thực; đề xuất, kiến nghị được các giải pháp khả thi, góp phần nâng cao chất lượng giáo dục và đào tạo trên địa bàn tỉnh trong thời gian tới.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ