Trường THPT Nguyễn Du sẵn sàng cho kỳ thi THPT quốc gia
Trường THPT Nguyễn Du có 542 học sinh dự kỳ thi THPT quốc gia năm 2018.
Năm học 2017 - 2018, Trường THPT Nguyễn Du có 542 học sinh khối 12 sẽ dự thi tốt nghiệp và xét tuyển vào các trường cao đẳng, đại học, trung học chuyên nghiệp. Hiện nay, song song với giao nhiệm vụ các lớp triển khai hoàn thành chương trình giảng dạy theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, kiểm tra học kỳ 2, Ban giám hiệu nhà trường cũng tập trung chỉ đạo, phân công giáo viên phụ trách ôn tập giúp các em chuẩn bị tốt kiến thức cho kỳ thi. Theo đề thi minh họa của Bộ Giáo dục và Đào tạo trong kỳ thi THPT năm nay, học sinh muốn đạt kết quả tốt thì phải nắm chắc kiến thức lớp 12 và cả lớp 11. Từ yêu cầu này, nhà trường đã chọn cử những giáo viên giỏi, giàu kinh nghiệm đứng lớp ôn tập nhằm vừa hoàn thành kiến thức mới trong chương trình lớp 12 vừa hệ thống lại kiến thức cũ cho học sinh.
Cô giáo Đặng Thị Hồng Hạnh, giáo viên môn Hóa lớp 12 cho biết: Vào cuối học kỳ, lịch học và khối lượng kiến thức học nhiều nên giáo viên phải quản lý chặt chẽ, động viên tinh thần các em, tránh tâm lý quá căng thẳng, tổ chức học tập nghiêm túc, kiểm tra thường xuyên việc học ở nhà của học sinh. Cùng với giảng dạy xen kẽ những kiến thức lớp 12 với lớp 11, giáo viên cũng tăng cường ra bài tập với yêu cầu kiến thức từ cơ bản đến nâng cao nhằm phát hiện những lỗ hổng kiến thức, điểm yếu của học sinh để kịp thời bồi dưỡng cho các em.
Không chỉ quan tâm nâng cao kiến thức, cán bộ, giáo viên Trường THPT Nguyễn Du còn gần gũi, chia sẻ, tìm hiểu tâm tư, nguyện vọng, hoàn cảnh của học sinh để tìm cách giúp đỡ, động viên, tư vấn từ trong học tập đến thi tốt nghiệp và chọn trường học tiếp lên cao.
Cô giáo Trần Anh Nguyệt, Phó Hiệu trưởng nhà trường cho biết: Nhà trường đã thành lập tổ tuyển sinh tổ chức tư vấn, định hướng nghề nghiệp cho học sinh và phối hợp với các đơn vị tuyển sinh của các trường nghề, cao đẳng, đại học trực tiếp tư vấn cho học sinh và phụ huynh chọn trường học nghề phù hợp. Đặc biệt, ngay từ đầu năm học, nhà trường đã chủ động khảo sát chất lượng tổ hợp môn, nguyện vọng của học sinh để phân loại, chia lớp và giao cho giáo viên chủ nhiệm tư vấn trực tiếp tạo thuận lợi cho các em khi đăng ký làm hồ sơ dự thi và xét tuyển vào các trường cao đẳng, đại học.
Nhằm giúp các em có tâm lý thi vững vàng, nhà trường sẽ tổ chức một số kỳ thi thử với đề thi do giáo viên nhà trường tự ra theo đúng hình thức, cấu trúc và yêu cầu như một đề thi chính thức.
Nguyễn Thanh Tú, học sinh lớp 12A12 chia sẻ: Được tham gia các kỳ thi thử sẽ giúp chúng em có thêm kinh nghiệm và tâm lý tốt khi vào phòng thi, cách triển khai làm bài sao cho hiệu quả nhất. Ngoài ra, các thầy cô giáo cũng động viên chúng em tranh thủ thời gian đọc sách, báo ở thư viện nhà trường cũng như trên mạng internet để mở rộng kiến thức thực tiễn góp phần đạt kết quả cao trong kỳ thi tới.
Kỳ thi THPT quốc gia năm 2017 Trường THPT Nguyễn Du có 546 học sinh dự thi, 100% đỗ tốt nghiệp, có 506 em đăng ký xét tuyển vào các trường cao đẳng, đại học. Kinh nghiệm của nhà trường là làm tốt công tác chuẩn bị hệ thống kiến thức; tạo tâm lý tự tin; tư vấn học nghề cho học sinh; phối hợp chặt chẽ giữa nhà trường và gia đình trong việc quản lý, chăm sóc sức khỏe, tạo điều kiện tốt nhất để các em học tốt, tránh sa ngã vào tệ nạn xã hội hay mất tập trung vì sa đà vào facebook, chơi game...
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024