Chính sách thu hút người tài ở trường Đại học Y Thái Bình
Nhờ vậy mà đội ngũ trí thức nhà trường không ngừng lớn mạnh cả về số lượng và chất lượng, đáp ứng yêu cầu ngày càng cao của việc mở rộng quy mô ngành học và chất lượng đào tạo; góp phần quan trọng bổ sung lực lượng bác sĩ có trình độ chuyên môn tay nghề cao cho đất nước.
Hiện nay, trường đang đào tạo gần 6.000 học viên, sinh viên trình độ tiến sĩ, thạc sĩ, bác sĩ chuyên khoa (BSCK)I, II, bác sĩ, dược sĩ, điều dưỡng... với hơn 550 cán bộ, công nhân viên (trong đó gần 400 cán bộ giảng dạy, 86% trình độ sau đại học, gồm: 1 giáo sư, 9 phó giáo sư, 22 tiến sĩ, 146 thạc sĩ, 21 BSCKII, 40 BSCK I, 1 nhà giáo nhân dân, 17 nhà giáo ưu tú, 8 thầy thuốc ưu tú và hơn 20 thạc sĩ đang nghiên cứu sinh, 70 cán bộ đang theo học cao học...).
Đội ngũ trí thức Đại học Y Thái Bình được đào tạo từ nhiều trường trong và ngoài nước, được tập hợp từ mọi miền đất nước. Đa số trí thức Đại học Y Thái Bình có phẩm chất chính trị vững vàng, đạo đức lối sống lành mạnh, cần cù sáng tạo, chấp hành nghiêm chỉnh mọi chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước, nội quy, quy định của nhà trường. Nhiều trí thức tâm huyết với nghề nghiệp, trực tiếp đào tạo nguồn bác sĩ có trình độ tay nghề cao cho xã hội; nghiên cứu, sáng tạo nhiều công trình, đề tài khoa học có giá trị và chất lượng cao. Nhiều trí thức sớm trưởng thành trong giảng dạy, nghiên cứu khoa học được quy hoạch, bổ nhiệm giữ những cương vị quan trọng trong lãnh đạo, quản lý Đại học Y.
Trong vấn đề thu hút nhân tài, thực tiễn là bằng chứng xác thực nhất để khẳng định những quan điểm của nhà lãnh đạo, quản lý đối với người hiền tài về các mặt chế độ đãi ngộ, cách thức sử dụng, quan hệ công tác, tầm nhìn chiến lược... Ông cha ta có câu “có an cư mới lạc nghiệp”, muốn cho công tác được tốt trước hết phải ổn định về nơi ăn, chốn ở, chế độ lương bổng, điều kiện làm việc, nhất là giai đoạn đầu. Đối với những trí thức có tài - họ là những người thích được cống hiến. Vì thế chính sách ưu đãi về vật chất là chưa đủ. Điều quan trọng là phải tạo điều kiện cho người tài được cống hiến, tạo ra niềm tin ở họ, tôn trọng và vinh danh họ một cách đúng mực.
Gần 10 năm qua, nhà trường luôn tôn chỉ phương châm sử dụng người có tâm, có tài “đúng nơi, đúng chỗ, đúng mục đích” và có các chính sách hỗ trợ, đãi ngộ thoả đáng cho những cán bộ có nhu cầu học sau đại học như: Hưởng 100% lương, phụ cấp giáo dục 25%, nghiên cứu sinh hỗ trợ 28 triệu đồng, khi hoàn thành thưởng 15 triệu, trong thời gian theo học vẫn được xét các doanh hiệu thi đua và đặc biệt nhà trường tạo điều kiện hỗ trợ đề tài nghiên cứu hàng chục triệu đồng. Đối với tiến sĩ từ nơi khác về được hỗ trợ 40 triệu đồng; cán bộ có học vị tiến sĩ sớm được cất nhắc, bố trí vào các vị trí quản lý; cán bộ học thạc sĩ, BSCK II được hỗ trợ 20 triệu đồng; tốt nghiệp đạt loại giỏi thưởng 5- 15 triệu đồng đối với từng bậc học.
Cùng với đó, nhà trường còn có chính sách đãi ngộ thu hút sinh viên tốt nghiệp loại giỏi, cán bộ có học vị cao về làm việc như ký hợp đồng dài hạn ngay không qua thời gian thử việc. Vì vậy mà số lượng người xin việc về trường ngày càng đông. Năm nay, nhà trường tuyển 58 bác sĩ có bằng khá trở lên làm cán bộ giảng dạy nhưng đã có trên 100 hồ sơ xin xét tuyển. Nhiều thạc sĩ, nghiên cứu sinh cũng đã xin về công tác tại trường.
Để xây dựng đội ngũ trí thức ngày càng vững mạnh, đạt chất lượng cao, số lượng và cơ cấu hợp lý đáp ứng nhu cầu giảng dạy và điều trị, khám chữa bệnh cho nhân dân, trong thời gian tới trường Đại học Y Thái Bình sẽ tiếp tục tạo điều kiện để cán bộ, giảng viên trong trường được theo học các khóa sau đại học; khuyến khích, động viên cán bộ làm nghiên cứu khoa học; quy hoạch đội ngũ trí thức vào những vị trí lãnh đạo chủ chốt của khoa, trường./.
Đức Dũng
Tin cùng chuyên mục
- Sóng nhiệt kỷ lục ở Nam cực đe dọa tương lai Trái đất 06.08.2024 | 09:46 AM
- 201 thí sinh tham gia Hội thi tin học trẻ tỉnh Thái Bình năm 2024 10.06.2024 | 19:17 PM
- Thái Bình: Phát triển hoạt động khoa học công nghệ và đổi mới sáng tạo 26.04.2024 | 16:15 PM
- Tổng kết và trao giải hội thi, cuộc thi sáng tạo khoa học năm 2022 - 2023 18.12.2023 | 16:35 PM
- Hội thảo khoa học về vai trò của khoa học và công nghệ trong việc sản xuất, tiêu thụ và phát triển sản phẩm nông nghiệp 16.12.2023 | 14:38 PM
- Hội nghị khoa học về chẩn đoán và điều trị bệnh lý tim mạch 28.10.2023 | 12:02 PM
- Ứng dụng công nghệ sinh học trong sản xuất nước mắm 15.02.2023 | 18:51 PM
- Tàu container lớn nhất thế giới 13.02.2023 | 08:42 AM
- Phát triển thị trường khoa học và công nghệ đồng bộ, hiệu quả, hiện đại và hội nhập 23.09.2022 | 21:19 PM
- Hội thảo tư vấn, phản biện về cơ chế, chính sách hỗ trợ các hoạt động phát triển khoa học, công nghệ 07.06.2022 | 16:39 PM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình