Kiểm tra công tác bầu cử tại huyện Kiến Xương
Đồng chí Phạm Đồng Thụy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ phát biểu tại buổi kiểm tra.
Đến thời điểm này, công tác bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026 trên địa bàn huyện Kiến Xương được triển khai đúng tiến độ thời gian quy định. Cấp huyện đã thành lập 9 ban bầu cử đại biểu HĐND huyện, cấp xã thành lập 227 ban bầu cử đại biểu HĐND. Kết quả công tác tiếp nhận hồ sơ người ứng cử: cấp huyện có 68/68 hồ sơ người được giới thiệu ứng cử đại biểu HĐND huyện, không có người tự ứng cử; cấp xã có 1.499 hồ sơ người được giới thiệu ứng cử đại biểu HĐND, trong đó có 4 người tự ứng cử. Sau hội nghị hiệp thương lần thứ hai, từ 21/3 đến 13/4/2021 sẽ tổ chức hội nghị lấy ý kiến nhận xét của cử tri đối với người ứng cử. Các địa phương tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền về bầu cử; rà soát, chuẩn bị cơ sở vật chất phục vụ bầu cử; tiến hành rà soát chuẩn bị lập danh sách cử tri. Tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện được bảo đảm.
Tại buổi kiểm tra, các đại biểu đã thảo luận, đánh giá những kết quả đạt được, những khó khăn, vướng mắc của các địa phương ở Kiến Xương trong công tác chuẩn bị bầu cử; đề xuất các giải pháp để tháo gỡ.
Phát biểu kết luận, đồng chí Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy ghi nhận, đánh giá cao thời gian qua huyện Kiến Xương đã bám sát sự chỉ đạo của tỉnh trong triển khai thực hiện các bước chuẩn bị bầu cử theo đúng quy định. Đồng chí yêu cầu cấp uỷ, chính quyền huyện và các xã, thị trấn tiếp tục triển khai các bước tiếp theo của cuộc bầu cử bảo đảm đúng các quy định của pháp luật, hướng dẫn của trung ương, của tỉnh và đúng quy định về thời gian. Làm tốt công tác tuyên truyền để nhân dân trên địa bàn huyện hiểu rõ mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng của cuộc bầu cử, nghĩa vụ và trách nhiệm của cử tri; chú trọng tuyên truyền đối với cử tri đủ 18 tuổi, công nhân trong các cụm công nghiệp. Tiếp tục nắm chắc tình hình, bảo đảm an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn và giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo, bảo đảm tổ chức thành công cuộc bầu cử.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- HĐND huyện Tiền Hải: Tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 14.06.2024 | 21:04 PM
- Giám sát chuyên đề về thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM tại Kiến Xương 12.06.2024 | 19:14 PM
- HĐND huyện Vũ Thư tổ chức kỳ họp giải quyết công việc phát sinh đột xuất 07.06.2024 | 17:23 PM
- Hưng Hà: Tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa Thường trực Huyện ủy với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2024 07.06.2024 | 18:36 PM
- Quốc hội thảo luận về các nghị quyết trình Kỳ họp thứ 7 07.06.2024 | 15:56 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Hội đồng nhân dân tỉnh: Hoạt động chuyên nghiệp, hiện đại, hiệu quả 12.02.2024 | 23:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang