Tiếp tục làm tốt công tác phòng, chống dịch Covid - 19
Đồng chí Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại buổi giám sát.
6 tháng đầu năm 2020, ngành Y tế Thái Bình đã tích cực tham mưu UBND tỉnh ban hành kịp thời các văn bản chỉ đạo nhằm huy động các cấp, các ngành, các tổ chức chính trị, xã hội và toàn dân tích cực hưởng ứng và thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch Covid - 19; đồng thời, tích cực, chủ động triển khai các biện pháp phòng, chống dịch Covid - 19 trên địa bàn; phối hợp tổ chức cách ly và điều trị cho các bệnh nhân nhiễm Covid-19 từ nước ngoài về. Trong điều kiện khó khăn về sinh phẩm xét nghiệm, ngành Y tế đã tổ chức sàng lọc chặt chẽ, bảo đảm 100% các trường hợp có nguy cơ cao được xét nghiệm. Đến nay, trên địa bàn tỉnh không có trường hợp nhiễm Covid - 19 trong cộng đồng; 100% trường hợp bệnh nhân nhiễm Covid - 19 được điều trị đã xuất viện trở về gia đình. Song song với công tác phòng, chống dịch, ngành Y tế tiếp tục thực hiện đồng bộ các giải pháp nâng cao chất lượng khám, chữa, điều trị bệnh; đồng thời, thực hiện hiệu quả các nhiệm vụ thường xuyên của ngành.
Lãnh đạo Sở Y tế phát biểu tại buổi giám sát.
Tại buổi giám sát, các đại biểu đã tập trung thảo luận, đánh giá rõ những kết quả đã đạt được của ngành trong 6 tháng đầu năm, chỉ rõ những khó khăn, hạn chế trong thực hiện hiện nhiệm vụ; đồng thời đề xuất, kiến nghị UBND tỉnh và các đơn vị liên quan tăng cường thêm nguồn nhân lực tại các đơn vị y tế các cấp; đầu tư thiết bị xét nghiệm nước, trang bị vật tư phục vụ công tác xét nghiệm Covid - 19...
Phát biểu tại buổi giám sát, đồng chí Phó Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị ngành Y tế tiếp tục tập trung cho công tác phòng, chống dịch Covid - 19 và các bệnh dịch khác. Nâng cao chất lượng khám, chữa bệnh ở các tuyến; đồng thời, phối hợp với các ngành tham mưu với UBND tỉnh ban hành các phương án, đề án tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, nhân sự đối với các bệnh viện công lập trực thuộc Sở Y tế giai đoạn 2020 - 2023, xây dựng mạng lưới y tế cơ sở. Tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra liên ngành, chuyên ngành về an toàn vệ sinh thực phẩm, đặc biệt xử lý nghiêm các vi phạm về an toàn vệ sinh thực phẩm trên địa bàn tỉnh. Cùng với đó, đẩy mạnh nghiên cứu khoa học, ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động khám, chữa bệnh.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024