Công an Vũ Thư Tạo sức mạnh từ việc học tập và lam theo lời Bác
Lãnh đạo Công an huyện Vũ Thư họp công tác triển khai tội phạm. Ảnh: Nguyễn Tùng
Để đạt được những kết quả đó, Thượng tá Nguyễn Văn Hưng- Trưởng công an huyện Vũ Thư cho biết: Ngay sau khi Công an tỉnh phát động phong trào “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, Công an huyện đã chỉ đạo các đơn vị triển khai tới 100% cán bộ, chiến sĩ (CBCS) thông qua các hình thức tổ chức học tập tuyên truyền đa dạng, phong phú. Cấp ủy, lãnh đạo công an huyện đã mời báo cáo viên của Ban tuyên giáo các cấp truyền đạt các chuyên đề về đạo đức Hồ Chí Minh cho CBCS, đồng thời, tổ chức cuộc thi “Kể chuyện về tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, tìm hiểu về tư tưởng đạo đức Hồ Chí Minh trong toàn lực lượng… Các đơn vị, địa phương đã gắn việc thực hiện cuộc vận động với các phong trào thi đua cụ thể từng đơn vị, địa phương mình như: Đoàn thanh niên có phong trào “Xung kích lập công”, “Tuổi trẻ sáng tạo”, “Thanh niên tình nguyện”, Đội cảnh sát giao thông có phong trào “Xây dựng tuyến, đoạn đường an toàn”, Đội cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội có phong trào “Cải cách hành chính – vì nhân dân phục vụ”; Hội phụ nữ có phong trào “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc”… Thông qua cuộc vận động, CBCS công an huyện đã thấy rõ trách nhiệm của mình trong việc học tập, bằng những việc làm cụ thể như: đẩy mạnh cải cách hành chính, tăng cường kiểm tra việc thực hiện các quy trình, chế độ công tác, kiểm tra việc thực hiện những điều đảng viên, CBCS công an không được làm... Các đội nghiệp vụ và công an các xã, thị trấn đều xây dựng chuẩn mực đạo đức, lối sống của CBCS theo 6 điều Bác Hồ dạy. Đi đầu trong công tác này là đội Cảnh sát điều tra tội phạm về TTXH, Đội Cảnh sát điều tra tội phạm và chức vụ, công an xã Tân Hoà. Các đơn vị như: Đội bảo vệ chính trị; cảnh sát giao thông; quản lý hành chính; Đội tham mưu tổng hợp tiếp tục bổ sung, xây dựng mới các qui trình, chế độ làm việc; công khai minh bạch các thủ tục, hủy bỏ các khâu không cần thiết. Tiến hành kiểm tra, rà soát lĩnh vực công tác quản lý hành chính có sử dụng đến hồ sơ, mẫu đơn, tờ khai; kiến nghị các cấp có thẩm quyền bãi bỏ, sửa đổi các văn bản không còn phù hợp; ban hành mới nhiều văn bản về các lĩnh vực bảo vệ ANTT, công tác xây dựng lực lượng, hậu cần kỹ thuật công an nhân dân. Hầu hết các đơn vị đều ứng dụng công nghệ thông tin vào công tác quản lý hành chính, quản lý công việc, đổi mới quy trình tiếp nhận hồ sơ, rút ngắn thời gian giải quyết các thủ tục, công việc theo hướng có lợi cho các doanh nghiệp, tổ chức và công dân. Cụ thể như trong đăng ký, phương tiện, xét cấp các loại giấy phép đối với các ngành nghề kinh doanh có điều kiện; tổ chức cho CBCS làm ngoài giờ, cấp phát CMND lưu động tại các trường học, các xã trong huyện. Thời gian làm và cấp phát CMND rút xuống còn 15 ngày, đăng ký phương tiện là 5 ngày. Thông báo công khai trình tự thủ tục hành chính và thông báo chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của đơn vị trên các phương tiện thông tin đại chúng để cán bộ, nhân dân biết, thực hiện và giám sát lực lượng công an. Tiếp nhận hồ sơ đăng ký phương tiện giao thông và thực hiện cấp biển số, xe máy ngẫu nhiên trên máy vi tính, qua đó nâng cao chất lượng quản lý nhà nước, hiệu quả công tác, giảm phiền hà, đồng thời phòng ngừa, hạn chế được những tiêu cực. Bên cạnh đó, tinh thần trách nhiệm, ý thức phục vụ nhân dân của CBCS được nâng cao, nhiều vụ việc về ANTT được giải quyết kịp thời; lễ tiết tác phong, thái độ ứng xử của CBCS chuyển biến mạnh mẽ. Đại đa số CBCS đã thực hiện nghiệm túc giờ làm việc, nâng cao hiệu quả công tác; không uống rượu, bia trước và trong giờ làm việc, không hút thuốc lá trong công sở và khi làm nhiệm vụ. Chất lượng sinh hoạt chi bộ đảng, sinh hoạt chuyên môn được nâng lên, Đảng bộ nhiều năm liền đạt danh hiệu “Đảng bộ trong sạch vững mạnh”; thực hiện tốt qui chế dân chủ, mối đoàn kết thống nhất được củng cố vững chắc.Phát huy những kết quả đạt được, trong thời gian tới, lực lượng công an Vũ Thư tiếp tục đẩy mạnh triển khai thực hiện cuộc vận động "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chi Minh - CAND vì nước quên thân, vì dân phục vụ" đi vào chiều sâu, nâng cao nhận thức, lấy việc làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh là nhiệm vụ trọng tâm. Khẩu hiệu thi đua là “CBCS công an Thái Bình sống, chiến đấu, lao động, học tập theo gương Bác Hồ vĩ đại; Mỗi ngày làm một việc tốt vì hạnh phúc của nhân dân, giữ vững ANTT, góp phần xây dựng quê hương giàu đẹp”. Qua đó tạo sự chuyển biến trong hành động của mỗi cán bộ, đảng viên, tạo ra những kết quả cụ thể thiết thực, nhân rộng những tấm gương người tốt, việc tốt, những tập thể và cá nhân điển hình tiên tiến.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ